या आयुर्वेदिक गोष्टी खाऊन राजा महाराजा आपल्या बायकांना देत असत लैं’गीक सुख….

पूर्वीच्या काळी राजे महाराजांना अनेक राण्या व बायका असायच्या. यासोबतच आपले राज्य व प्रजा सांभाळण्याचे कामही ते करत असत. प्राचीन काळी राजा महाराज कधी ना कधी शत्रूंशी युद्ध करत असत. अशा परिस्थितीत त्यांना खूप शक्तीची गरज होती. पण तुम्हाला माहीत आहे का हे राजा महाराजां पूर्वीच्या काळी इतकी शक्ती कुठून मिळवत असत.

आजच्या काळात, लोकांना त्यांचे घर आणि ऑफिस हाताळताना शारीरिक आणि मानसिक पातळीवर कमजोरी जाणवू लागते. मग जुन्या काळी राजा-महाराजा हे सर्व कसे करायचे आणि त्यांना शारीरिक आणि मानसिक ताण कसा नसायचा हा प्रश्न आहे. पूर्वीच्या काळात राजा महाराज त्यांचा स्टॅमिना वाढवण्यासाठी आणि शारीरिक आणि मानसिक ताण कमी करण्यासाठी कोणत्या आयुर्वेदिक गोष्टी वापरत होते हे आपण जानुन घेेणार आहोत.

पूर्वीच्या काळी प्रत्येक राज्यात राज वैद्य असत. जो औषधी वनस्पती, रसायने आणि धातूंच्या सहाय्याने राजांसाठी अनेक प्रकारची प्रिस्क्रिप्शन बनवत असे. किंबहुना या औषधांमध्येही अशा काही गोष्टी होत्या, ज्यामुळे राजा महाराज दीर्घकाळ तरुण राहिले आणि त्यांची शक्ती अबाधित राहिली.

शिलाजित
जर आपण शिलाजीतबद्दल बोललो तर ते तांदळाच्या दाण्याएवढे लहान करा आणि मधासह त्याचे सेवन करा. यामुळे तुमच्या शरीरात शक्ती तर येईलच पण शारीरिक ऊर्जाही वाढेल. हे देखील आपल्याला अधिक काळ तरुण राहण्यास अनुमती देईल.

अश्वगंधा
रोज रात्री कोमट दुधात अर्धा चमचा अश्वगंधा सेवन करणे खूप फायदेशीर आहे. याचे सेवन केल्याने शारीरिक थकवा तर दूर होतोच, पण रोगांशी लढण्याची क्षमताही वाढते.

पांढरी मुस्ली…
दुसरीकडे, पांढऱ्या मुस्लीची पावडर बनवून ती साखर किंवा दुधासोबत रोज सकाळ-संध्याकाळ घेतल्यास शारीरिक ऊर्जा मिळते आणि आरोग्य चांगले राहते.

केशर
गरम दुधात चिमूटभर केशर मिसळून पिणे आरोग्यासाठी खूप चांगले मानले जाते. याचे सेवन केल्याने रक्तवाहिन्यांमधून रक्त व्यवस्थित वाहते. त्यामुळे रोज रात्री केशराचे दूध अवश्य सेवन करावे.

शतावरी
जर तुम्हाला धूम्रपान किंवा मद्यपानाची सवय असेल तर तुम्ही त्याचे सेवन जरूर करा. होय, एक चमचा साखरेची मिठाई आणि अर्धा चमचा शतावर पावडर दुधासोबत गायीच्या तुपासोबत सेवन कराा. यातून तुम्हाला अनेक शारीरिक फायदे मिळतील.

प्राचीन काळी राज वैद्य होते. जे या औषधांचे ज्ञान राजे-सम्राटांना देत असत. अशा परिस्थितीत, आजच्या काळात, राजेशाही डॉक्टरांना भेटण्यापासून दूर राहा. मात्र, या वस्तू वापरण्यापूर्वी एकदा वैद्यकीय सल्ला घ्यायला विसरू नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published.