Expiry date न बघताच पिताय सीलबंद बाटलीतील पाणी?वाचा, सविस्तर…

जेव्हा लोक देश-विदेशात फिरायला जातात तेव्हा ते अनेकदा त्यांच्यासोबत पाण्याची बाटली घेऊन जातात. किंवा ते कुठून तरी विकत घेतात. पूर्वीच्या काळी लोक प्रवासात घरून कूलकेक किंवा कोणत्याही मोठ्या बाटलीत पाणी घेऊन जात असत, पण त्यांचा प्रवास अधिक सोपा व्हावा म्हणून लोकांनी सीलबंद पाण्याच्या बाटल्या विकत घेण्यास सुरुवात केली, त्याचप्रमाणे त्याची बाजारपेठही वेगाने वाढू लागली. पण सीलबंद पाणी वापरताना, लोकांना त्याबद्दलची अनोखी गोष्ट माहित नसते.

प्रत्येक पाण्याच्या बाटलीवर एक्स्पायरी डेट लिहिलेली असते. सीलबंद प्लास्टिकच्या पाण्याच्या बाटल्यातील पाणीही कालांतराने खराब होते का? असा प्रश्न तुमच्याही मनात येत असेल…. वास्तविक, सीलबंद पाण्यात दिसणार्‍या बाटल्यांवरील एक्स्पायरी डेटचे अनेक अर्थ आहेत. त्याच्या लेखनामागेही एक मोठे रहस्य आहे. पण आम्ही तुम्हाला सांगतो की ती एक्स्पायरी डेट बाटलीतील पाण्याची नसते.

ती एक्स्पायरी डेट पाण्याच्या बाटलीसाठी असते. पाण्याच्या बाटलीवर एक्स्पायरी डेट लिहिण्याची अनेक कारणे आहेत. यातील पहिले कारण म्हणजे सरकारी नियम…. तुम्हाला हे माहित असलेच पाहिजे की खाण्या-पिण्याशी संबंधित प्रत्येक वस्तूची एक्सपायरी डेट त्यावर लिहिलेली असते आणि हे आवश्यक आहे. तसेच, पाणी देखील या श्रेणीत येते, त्यामुळे त्याची एक्स्पायरी डेट दिली जाते, नंतर परिणाम त्या पाण्यावर होत नाही तर त्या बाटलीवर होतो.

सीलबंद पाण्याला जिनपासून बनवलेल्या प्लास्टिकच्या बाटलीमध्ये पॅक केले जाते. त्याची किंमत कमी करण्यासाठी, त्यांची गुणवत्ता कमी केली जाते. त्यामुळे या बाटल्यांमध्ये ठेवलेले पाणी जास्त काळ स्वच्छ राहू शकत नाही. कारण या प्लास्टिकच्या बाटल्या जास्त काळ धुक्यात किंवा गरम तापमानात ठेवल्या तर त्या पाण्यात प्लास्टिकचे हानिकारक कण आणि रसायने विरघळू लागतात.

यापैकी एक बायफेनिल ए, यामुळे महिलांमध्ये स्तनाच्या कर्करोगाचा धोकाही अनेक पटींनी वाढतो. दुसरीकडे, पुरुषांमध्ये वंध्यत्वाचा धोका वाढतो. यासाठी प्लास्टिकच्या बाटल्यांवर एक्सपायरी डेट लिहिली जाते. त्यामुळे पुढच्या वेळी पाण्याची बाटली विकत घेण्यापूर्वी किंवा ती वापरण्यापूर्वी विचार करा. किंवा तुम्ही ते विकत घेतले असले तरी एकदा वापरल्यानंतर फेकून द्या. ते पुन्हा वापरू नका. भारतात सहसा लोक प्लास्टिकच्या बाटल्यांचा वापर पुष्कळ वेळा करतात. जे त्यांच्या आरोग्यासाठीही हानिकारक आहे..

Leave a Reply

Your email address will not be published.