भारताची कोकिळा म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या लता मंगेशकर यांचं वास्तविक जीवन आहे प्रचंड आलिशान एव्हड्या कोटींची आहे मालमत्ता!!

भारताच्या स्वर कोकिला लता मंगेशकर आज गायनाच्या विश्वातील कोहिनूर आहेत. मध्य प्रदेशातील इंदूरमध्ये जन्मलेल्या लता मंगेशकर रंगमंच कलाकार आणि गायिका पंडित दीनानाथ मंगेशकर यांची मुलगी आहे. त्यांना गाणी आणि संगीताची आवड लहानपणापासूनच होती. होय, आपल्या मधुर आणि मनमोहक आवाजाच्या बळावर लाखो हृदयावर राज्य करणाऱ्या लता मंगेशकर यांना आज कोणत्याही ओळखीची गरज नाही.

त्यांच्या आवाजाची ही जादू होती की त्या हिंदी चित्रपटसृष्टीतील अव्वल महिला गायिका बनल्या. त्याचबरोबर, लता मंगेशकर बॉलीवूडमध्ये ‘स्वर कोकिला’ म्हणून ओळखल्या जातात आणि गेल्या 7 दशकांपासून लताजी त्यांच्या गायन कारकीर्दीची शोभा वाढवत आहेत. लता मंगेशकर यांनी आतापर्यंत सुमारे 50 हजार गाण्यांमध्ये आपला आवाज दिला आहे. तसेच त्यांनी 36 भाषांमध्ये गाणी गायली आहेत.

त्यांच्या आवाजाच्या बळावर त्यांनी चित्रपटसृष्टीत जे स्थान मिळवले आहे, ते कोणत्याही व्यक्तीसाठी साध्य करणे सोपे नाहीये. लता मंगेशकर यांनी वयाच्या 13 व्या वर्षी गायनाची सुरुवात केली. लहानपणी वडिलांना गमावल्यानंतर लता यांनी कुटुंबाची जबाबदारी आपल्या खांद्यावर घेतली. लहानपणापासून सुरू झालेल्या या अद्भुत प्रवासामुळे आज त्यांचे लाखो चाहते आहेत. लता मंगेशकर यांना संपत्ती आणि कीर्तीची कुठलीही कमतरता नाहीये.

लता मंगेशकर 50 मिलियन डॉलर्सच्या मालक आहेत. त्यांच्या प्रतिभा आणि मेहनतीच्या जोरावर त्यांनी सुमारे 368 कोटींची कमाई केली आहे. मात्र, त्यांनी हे स्थान गाठण्यासाठी खूप मेहनत घेतली असे म्हटले तर चुकीचे ठरणार नाही. स्वर कोकिला लता मंगेशकर प्रभू कुंज भवनात राहतात जे दक्षिण मुंबईतील सर्वात महागडे क्षेत्र पेडर रोड मध्ये बांधलेले आहे.

लता मंगेशकर यांना महागड्या आणि आलिशान वाहनांचीही खूप आवड आहे. जर तुम्ही त्यांच्या कारचे कलेक्शन बघितले तर त्यात शेवरले, ब्युक आणि क्रायस्लर सारख्या उत्तम वाहनांचा समावेश आहे. ‘वीर जारा’ हे गाणे रिलीज झाल्यानंतर लताजी यांना दिग्दर्शक यश चोप्रा ने मर्सिडीज कार भेट दिली होती. लता मंगेशकर यांच्याकडे अनेक महागडी आणि आलिशान वाहने आहेत.

स्वर कोकिला लता मंगेशकर यांना 2001 मध्ये ‘भारतरत्न’ प्रदान करण्यात आला. त्याच वर्षी 2007 मध्ये लताजींना फ्रेंच सरकारने ‘ऑफिसर ऑफ द लीजन ऑफ ऑनर’ हा पुरस्कारही दिला आहे. या पुरस्कारांव्यतिरिक्त स्वर कोकिला लता मंगेशकर यांना पद्मभूषण, दादासाहेब फाळके, पद्मविभूषण, महाराष्ट्र भूषण पुरस्कार, एनटीआर राष्ट्रीय पुरस्कार, एनआर राष्ट्रीय पुरस्कार याशिवाय तीन राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार मिळाले आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published.