कधी विचार केलाय की JCB चा रंग पिवळाच का असतो,लाल,हिरवा निळा का नसतो, जाणून घ्या या बद्दल!!

‘जेसीबी’ हा ब्रँड भारतात खूप प्रसिद्ध आहे. जेसीबी कंपनीच्या अनेक मशीन तुम्ही तुमच्या परिसरात पाहिल्या असतील. भारतात जेसीबीबद्दल लोकांची वेगळीच क्रेझ आहे. जेव्हा जेव्हा जेसीबीचे उत्खन करत असते तेव्हा ते पाहण्यासाठी लोकांची गर्दी आपोआप होते.

तसेच जेसीबीची बहुतेक मशीनही पिवळ्या रंगाचीच असतात. ते लाल, हिरवा किंवा निळ्या रंगाची नसतात. तुम्हाला ते फक्त एका खास पिवळ्या रंगात दिसेल. अशा परिस्थितीत, तुम्ही कधी विचार केला आहे का की जेसीबी वाले हे त्यांच्या मशीनला फक्त पिवळ्या रंगाने का रंगवतात?

जेसीबी ही एक मशीन उत्पादन कंपनी आहे जीचे मुख्यालय स्टॅफोर्डशायर, इंग्लंड येथे आहे. याचा अर्थ ती एक ब्रिटिश मशीन उत्पादन कंपनी आहे. तीच्या मशीन्स जगभरात वापरल्या जातात. हे मुख्यतः बांधकामाशी संबंधित कामांमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या मशीनचे उत्पादन करते. या कंपनीच्या योजना जगाच्या 4 खंडांमध्ये आहेत.

या कंपनीबद्दल आणखी एक मनोरंजक गोष्ट म्हणजे ती जगातील पहिली अनामिक मशीन आहे. हे मशीन 1945 मध्ये लाँच करण्यात आले. मग तीच्या निर्मात्यांनी कित्येक दिवस तीच्या नावाचा विचार केला, पण काही चांगले सुचले नाही. नंतर त्याचे नामकरण जोसेफ सिरिल बामफोर्ड (JCB) असे करण्यात आले.

तुमच्यापैकी फार कमी लोकांना माहित असेल की जेसीबी ही भारतातील कारखाना सुरू करणारी पहिली ब्रिटिश खाजगी कंपनी होती. सध्या भारत हा जगातील सर्वात मोठा जेसीबी मशीन निर्यात करणारा देश आहे. जोसेफ सिरिल बामफोर्डचे पहिले मशीन एक टिपिंग ट्रेलर होते जे 1945 मध्ये लाँच करण्यात आले होते. त्याची बाजारत सुमारे किंमत 45 पौंड (सुमारे 4000 रुपये) होती.

जेसीबी ही जगातील पहिली आणि वेगवान ट्रॅक्टर ‘फास्ट्रॅक’ बनवणारी कंपनी होती. त्यांनी 1991 मध्ये हे ट्रॅक्टर लॉन्च केले होते. मग या ट्रॅक्टरचा कमाल वेग 65 किलोमीटर प्रति तास होता. या ट्रॅक्टरला ‘प्रिन्स ऑफ वेल्स’ पुरस्कारही मिळाला होता. 1948 मध्ये फक्त 6 कर्मचारी जेसीबी कंपनीत काम करत असत, परंतु सध्या या कंपनीमध्ये सुमारे 11 हजार कर्मचारी आहेत जे जगभरात काम करत आहेत आणि कंपनीचे नाव उज्ज्वल करत आहेत.

सुरुवातीला जेसीबी मशीन पांढऱ्या आणि लाल रंगात बनवल्या जात. मात्र, नंतर कंपनीने त्याचा रंग बदलून पिवळा केला. आता ते त्यांची सर्व मशीन फक्त पिवळ्या रंगात बनवतात. कारण उत्खननाच्या ठिकाणी पिवळ्या रंगाचे जेसीबी दूरवरून सहज दिसू शकते. यामुळे लोकांना कळते की येथे जेसीबीचे खोदण्याचे काम चालू आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.