मराठी सिनेसृष्टीतील जबरदस्त खलनायक निळू फुले एके काळी होते बागेतील माळी,10 रुपयांवर करायचे उदरनिर्वाह!!!

नीलू फुले मराठी चित्रपट तसेच बॉलिवूड चित्रपटांतील प्रसिद्ध अभिनेता होते. रंगमंचाद्वारे अभिनय क्षेत्रात पदार्पण करणारा नीलकंठ कृष्णाजी फुले उर्फ नीलू भाऊ फुले हा आज फारच कमी लोकांना माहीत असेल, परंतु सुरुवातीपासूनच ते एक दमदार अभिनेते राहिले आहेत. नीलू फुले यांनी 1968 मध्ये ‘एक गाव बड़ा भंगडी’ या चित्रपटाद्वारे आपल्या फिल्मी करिअरची सुरुवात केली होती.

हा एक मराठी चित्रपट होता, त्यानंतर त्यांनी कधीही मागे वळून पाहिले नाही. त्यांनी पिंजरा (1972), सामना (1975), जैत रे जैत (1977), दोन बाईका फजिती आयका (1982), वो 7 दिन (1982), कुली (1983)मशाल (1984) आणि सारांश (1984) अशा अनेक मराठी आणि हिंदी चित्रपटांमध्ये काम केले.

नीलू फुले आपल्या शेवटच्या दिवसातील चित्रपटांमध्ये ग्रे शेड अभिनेता बनला होता. यादरम्यान त्याला प्रेक्षकांनी खूप पसंती केले होते. त्या काळातील कलाकार किंचाळणाऱ्या संवादांद्वारे पडद्यावर आपली भीती व्यक्त करीत असत, पण या उलट नीलू फुले शांततेने पडद्यावर भीती निर्माण करत असे. ते त्याच्या क्षणिक गप्पांनी प्रेक्षकांच्या शरीरात थरथर काप निर्माण करत असे.

वयाच्या 17 व्या वर्षी पुण्यातील सशस्त्र सैन्य वैद्यकीय महाविद्यालयात माळी म्हणून नोकरी करणारा नीलू फुले राष्ट्रीय सेवा दलाला त्याच्या ऐंशी रुपयांच्या मासिक पगारापैकी दहा रुपये दान देत असे. 2009 मधील गोष्ट छोटी डोंगराएवढी या चित्रपटात नीलू फुले ने एक उत्तम भूमिका साकारली होती.

परंतु हा चित्रपट प्रदर्शित झाल्यानंतर तीन महिन्यांनंतर त्याचे वयाच्या 79 व्या वर्षी निधन झाले. नीलू फुले ने सरंजामशाही, जमींदार, नेता वगैरे या भूमिका साकारल्या. त्याचा स्वभाव पूर्णपणे समाजसेवका सारखाच होता, परंतु मुले व स्त्रिया त्याला खूप घाबरायचे, तो भाषणांमध्ये बर्‍याच वेळा दिसला आहे. जिथे सर्व बायक त्याच्यापासून अंतर ठेवत असत.

Leave a Reply

Your email address will not be published.