भाज्यांपेक्षही जास्त गुणधर्म आहेत या पदार्थांमध्ये, आहारात समावेश केल्याने होतील अस्यांख्य फायदे!!

साधारणपणे आपल्या सर्वांना स्वतःचे अन्न आवडते. जरी त्यात पोषक नसले तरीही.आपल्याला फक्त चवी शी मतलब असतो. या बरोबरच असेही काही लोक आहेत जे हिरव्या भाज्या भरपूर प्रमाणात खातात. असे असूनही, त्यांना सर्व पोषक द्रव्ये मिळत नाहीत. आपण हे सर्व पोषक बियाण्यांमधून मिळवू शकता.

बरेच लोक असा विचार करीत असतील की बिया केवळ रोपे उगवण्यासाठी उपयुक्त आहे. परंतु आम्ही आपल्याला बीयाचे असे फायदे सांगणार आहोत जे आपल्याला हेेरान करतील आणि त्याचेे नियमि सेवन केल्यास आपण निरोगी व्हाल. चिया, अलसी, तीळ, भोपळा आणि सूर्यफूल बियाणे मानवांना अनेक प्रकारे फायदा करतात. बीपी आणि रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यासाठी अलसी खूप प्रभावी आहे. तसेच, चियाची बियाणे हृदयरोगाचा धोका कमी करते. आणि तीळ संधिवात असलेल्या रूग्णांसाठी फायदेशीर आहे.

चिया सीड्सचे बरेच गुन फ्लॅक्ससीड बियाण्यासारखे असतात. चिया सीड्समध्ये अँटीऑक्सिडंट पॉलिफेनोल्ससह फायबर, प्रथिने, ओमेगा -3 फॅट, मॅग्नेशियम असतात. एका संशोधनानुसार, टाइप -2 मधुमेह ग्रस्त रूग्णांना दररोज 12 आठवडे दररोज 37 ग्रॅम चिया बियाणे दिली जातात तेव्हा रक्तातील साखरेची पातळी कमी होतो. यासह, शरीरात सूज वाढविणार्‍या रसायनांची पातळी देखील कमी होते. संशोधनानुसार, त्यातील ओमेगा -3 रक्तातील साखर कमी करण्याबरोबरच रक्तक्षयांवर नियंत्रण ठेवते.

चिया सीड्स रसात भिजवून, स्मूदीमध्ये आणि दही मिसळून खाल्ल्या जातात. व्हिटॅमिन-बी व्यतिरिक्त फायबर, प्रथिने, मॅग्नेशियम आणि ओमेगा -3 फॅट, लिग्नान्स देखील चांगल्या प्रमाणात आढळतात. लिग्नेन्स स्तन कर्करोगाचा धोका कमी करण्यास ते मदत करते. याशिवाय दररोज 50 ग्रॅम तीळ खाल्ल्यास तुम्ही रक्तदाब आणि रक्त शर्करावर नियंत्रण ठेवू शकता.

आपणास जर आर्थराइटिस असेल तर आपण तीळ तेल वापरणे आवश्यक आहे. तो या आजारातील वेदना कमी करतो. तीळ भाजीत घालून किंवा गूळ व तिलाची चिक्की बनवून खाऊ शकता. हे कोरडे भाजूनही खाऊ शकता. अलसी रक्तदाब वाढू देत नाही आणि हृदयरोगाचा धोका कमी करते. उच्च फायबरमुळे हे खराब कोलेस्ट्रॉलला प्रतिबंधित करते आणि आतड्यांमधील जळजळ होण्याचा धोका देखील कमी करते. प्रथिने आणि व्हिटॅमिन-ई सूर्यफूल बियाण्यांमध्ये चांगल्या प्रमाणात आढळतात. यामुळे शरीराची सूज देखील कमी होते.

एका संशोधनानुसार, भोपळा आणि सूर्यफूल बियाणे सेवन करणार्‍या महिलांमध्ये स्तनाचा कर्करोग होण्याचा धोका कमी होतो. भोपळ्याचे सीड्स ऑलिव्ह ऑईलमध्ये भाजून खाऊ शकतात. भोपळ्याच्या बियामध्ये असलेले फायटोस्टेरॉल रक्तातील कोलेस्टेरॉल रोखण्यास मदत करतात. दररोज 25 ग्रॅमपेक्षा जास्त फ्लेक्ससीड खाण्यामुळे डोकेदुखी, श्वास घेण्यास त्रास आणि अस्वस्थता होऊ शकते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.