गर्भवती असताना आणि ब्रेस्टफीडिंग करताना चुकूनही ‘या’ पदार्थाचे सेवन करू नये!!

मशरूम हे एक बुरशीसारखे आहे, परंतु ते इडिबेल म्हणजे आपण ते खाऊ शकता. तसेच, मशरूममध्ये व्हिटॅमिन डी, व्हिटॅमिन बी, लोह, प्रथिने, फायबर आणि भरपूर अँटीऑक्सिडंट्स असतात. मशरूममध्ये कैलोरीज खूप कमी असतात. तसेेच ते प्रथिने आणि फायबरचे सोर्स मानले जाते. 100 ग्रॅम वाइट बटन मशरूम मधे फक्त 22 कॅलरीज असतात. तसेच, मशरूमला पोषणाचे पॉवर हाऊस म्हटले जाते. परंतु गर्भवती महिलांना किंवा ब्रेस्टफीडिंग करणााऱ्या महिलांसाठी मशरूम खाणे सुरक्षित आहे का?

गर्भवती महिलांनी मशरूम खाताना या गोष्टी लक्षात घेतल्या पाहिजेत.तज्ञांच्या मते अशी काही मशरूम आहेत की काही लोकांना खाल्ल्यानंतर एलर्जीची प्रतिक्रिया उद्भवू शकते किंवा मळमळ, उलट्या, अतिसार यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. म्हणूनच जर आपल्याला गरोदरपणातही मशरूम खाण्याची इच्छा असेल तर आपल्याला खूप सतर्क राहण्याची आवश्यकता आहे जेणेकरून आपल्याला कोणत्याही प्रकारच्या दुष्परिणामांचा सामना करावा लागू शकतो.

आपण गर्भवती होण्यापूर्वी आपण मशरूम खाल्ले असल्यास आणि आपल्याला कधीही एलर्जी किंवा दुष्परिणाम झाले नसतील, तर आपण गर्भधारणेदरम्यान मशरूम खाणे चालू ठेवू शकता, परंतु फारच कमी प्रमाणात.गरोदरपणात प्रथमच मशरूम खाऊ नका कारण आपल्याला प्रकारचे एलर्जी किंवा साइड इफेक्ट्स होऊ शकतात.

ऑयस्टर मशरूम, क्रॅमिनी आणि बटण- ही 3 मशरूम सामान्यत: सुरक्षित मानली जातात, आणि परंतु ते कोठूनही डैमेज न झाल्यास आपण त्यांचे सेवन करू शकता.

रॉ मशरूम चुकूनही खाऊ नका. केवळ गर्भवती महिलाच नव्हे तर सामान्य लोकांनी देखील कच्चा मशरूम खाऊ नये कारण हे पचविणे खूप अवघड आहे. या व्यतिरिक्त, कच्च्या मशरूममध्ये काही कार्सिनोजेनिक विष देखील असतात जे उकडल्या नंतरच नश्ट होते. म्हणून, मशरूम खाण्यापूर्वी चांगले शिजविणे फार महत्वाचे आहे. कच्चे मशरूम गर्भवती महिलांना देखील हानी पोहोचवू शकतात.

याव्यतिरिक्त, मॅजिक मशरूम ही मशरूम, ची एक वरायटी आहे. गर्भवती महिलांनीही ते सेवन करू नये कारण अशा प्रकारच्या मशरूममध्ये सिलोसीबीन असते, यामुळे संभ्रम, स्नायू कमकुवतपणा, चक्कर, मळमळ आणि उलट्यांचा त्रास होऊ शकतो. तर वन्य मशरूम आणि मॅजिक मशरूमचे अजिबात सेवन करू नका.

जर आपल्याला गरोदरपणात मशरूम खायचे असतील तर बाजारातून ताजे मशरूम खरेदी करा आणि त्यावर डाग किंवा जखम नसल्याचे सुनिश्चित करा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.