चष्मा वापरणाऱ्यांसाठी खुश खबर ,नवीन कोरोना विषाणूचा संसर्ग 3 पटीने कमी होतो,सर्व्हे चा दावा!!

भारतात केलेल्या अभ्यासानुसार असे दिसून आले आहे की जे लोक नियमितपणे चष्मा घालतात त्यांना कोरोना विषाणूचा संसर्ग होण्याचा धोका कमी असतो.

जर आपनालाही दृष्टीदोष असल्यास आपण नियमितपणे काही प्रकारचे (स्पेक्टक्लेक्स) वापरत असाल तर आपल्यासाठी एक चांगली बातमी आहे. भारतात झालेल्या एका नव्या अभ्यासात असे सांगितले गेले आहे की जे लोक चष्मा घालतात त्यांना कोरोनाव्हायरसची लागण होण्याची शक्यता 3 पट कमी असते.

याचे कारण असे आहे की बहुतेक प्रकरणांमध्ये जेव्हा एखादी व्यक्ती आपल्या विषाणूच्या संक्रमित हातांनी डोळे, नाक आणि तोंड यांना स्पर्श करते तेव्हा हा विषाणू शरीरात प्रवेश करतो. अशा परिस्थितीत जेव्हा तोंडावर आणि नाकावर मास्क असतो आणि डोळ्यावर चष्मा असतो तेव्हा चष्मा घातलेले लोक त्यांच्या डोळ्यांना कमी स्पर्श करतात आणि म्हणूनच कोविड -19 चा संसर्ग होण्याचा धोका कमी असतो.

अभ्यासामधील 19 टक्के लोक नियमित चष्मा वापरत होते.
मेडआरक्झिव ही जगातील प्रसिद्ध आरोग्य विज्ञान वेबसाइट आहे ज्यावर हा अभ्यास भारतात प्रकाशित केला गेला आहे. उत्तर भारतातील कानपूर येथील रुग्णालयात हा अभ्यास करण्यात आला, ज्यामध्ये 304 लोकांचा समावेश संशोधकांनी केला होता. त्यापैकी 223 पुरुष आणि 81 महिला होत्या. हे सर्व लोक 10 ते 80 वर्षे वयोगटातील होते आणि या सर्व लोकांमध्ये कोविडची लक्षणे आढळली. अभ्यासात सामील झालेल्या 19 टक्के लोक असे होते ज्यांनी बहुतेक वेळा चष्मा घातला होता.

प्रत्येक व्यक्ती प्रत्येक तासाला 23 वेळा चेहरा आणि सरासरीने 3 वेळा डोळे स्पर्श करतात.अभ्यासामध्ये सामील झालेल्या संशोधकांना असे आढळले आहे की सरासरी प्रत्येक सहभागी व्यक्तींनी त्यांच्या चेऱ्यावर तासाला 23 वेळा आणि 3 वेळा डोळ्यावर प्रत्येक हाताने स्पर्श केला होता. यावेळी, असे आढळले की जे नियमितपणे चष्मा घालतात, त्यांच्यात कोविड -19 चे संक्रमण होण्याची जोखीम 2 ते 3 पट कमी होती. दूषित हातांनी डोळ्यांना स्पर्श करणे आणि चोळणे हा संसर्ग पसरवण्याचा महत्त्वाचा मार्ग असू शकतो, असे अभ्यासात नोंदले गेले आहे. चष्माचा वारंवार वापर करून एक डोळ्यास स्पर्श आणि वारंवार चोळण्यापासून रोखू शकतो.

2020 मध्ये झालेल्या एका अभ्यासातही हे उघड झाले होते.याबद्दल काही डॉक्टर असेही म्हणतात की कॉन्टॅक्ट लेन्सेस घालणार्‍या लोकांनी कोरोना विषाणूपासून बचाव करण्यासाठी चष्मा वापरावा. मागील वर्षात, 2020 मध्ये जॅमिया नेत्र रोगशास्त्र जर्नलमध्ये एक अभ्यास देखील प्रकाशित करण्यात आला होता ज्यामध्ये असे सांगितले गेले होते की चष्मा घालणाऱ्याना कोरोना विषाणूच्या संपर्कात येण्याची आणि संसर्ग होण्याची शक्यता कमी होते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.