सकाळी उठताच चहा, कॉफी घेत असाल तर सावधान!!ठरू शकते हानीकारक…

बहुतेक लोकांना चहा आणि कॉफी आवडते. प्रत्येक व्यक्ती निश्चितपणे या दोन गोष्टींपैकी एक गोष्ट नक्की पितो. तसे, चहा कॉफी पिण्याचेही काही फायदे आहेत. चहामध्ये आढळणारे अँटिऑक्सिडंट्स हृदय निरोगी ठेवतात, कोलेस्टेरॉल कमी करतात आणि रक्तदाब आणि साखर पातळी कमी करण्यासही मदत करतात.

तसेेेच, कॉफी चरबी बॉर्न करण्यास मदत करते, आपले लक्ष केंद्रित आणि सतर्क ठेवण्याचे कार्य करते आणि बर्‍याच रोगांचा धोका देखील कमी करते. बरेच फायदे असूनही, जर तुम्ही या दोन्ही गोष्टी रिकाम्या पोटी घेतल्या तर तुम्हाला ते हानी पोहचवू शकते.

रिकाम्या पोटी चहा – कॉफी पिण्याचे तोटे.
बर्‍याच लोकांना बेड टी पिण्याची सवय असते, ब्रश केल्यानंतर ताबडतोब 1 कप कॉफी रिकाम्या पोटी घेतल्या शिवाय आपली दिवसाची सुरुवात होतच नहीं. परंतु तुम्हाला हे माहित आहे की रिकाम्या पोटी चहा पिण्याची तुमची सवय किती हानीकारक आहे. यामागचे कारण असे आहे की चहा आणि कॉफी या दोघामध्ये कॅफिन असते आणि ते रिक्त पोटात गेल्यास पचन आणि संपूर्ण शरीरासाठी हानिकारक असते.

1. कॅफिन त्वरित उर्जा प्रदान करण्यात मदत करते आणि या कारणास्तव लोक सकाळी कॉफी आणि चहा पितात जेणेकरून त्यांना कार्य करण्याची ऊर्जा मिळेल. परंतु रिकाम्या पोटी कॅफिन घेतल्याने शरीराचे फायदे कमी आणि अधिक हानी होऊ शकते. यामुळे मळमळ आणि चक्कर येणे यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. म्हणून काहीतरी खाल्ल्यानंतरच चहा कॉफी प्या.

2. चहा, कॉफी व केफिन असलेली ड्रिंक्स रिकाम्या पोटी सेवन केल्यास पोटात अ‍ॅसिडचे उत्पादन वाढू लागते. एसिडमुळे, पोटात ऊतींचा एक थर असते ज्यास पोट अस्तर म्हणतात आणि यामुळे , अपचन, पोटात आणि छातीत जळजळ होण्याची समस्या उद्भवू शकते.

3. रिकाम्या पोटी चहा व कॉफी प्यायल्यामुळे बर्‍याच लोकांना कब्जची समस्या देखील होते आणि ही समस्या इतकी गुंतागुंत आहे की फायबर समृद्ध आहार घेतल्यानंतरही याचा इलाज केला जाऊ शकत नाही. म्हणून काहीतरी खाऊनच केफिन असलेली पदार्थ सेवन करा.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.