जर जास्त वेळा चहा घेत असाल तर सावधान, उद्भवू शकतात ‘या’ गंभीर समस्या!!!

बरेच लोक आपला दिवस चहा किंवा कॉफीने सुरू करतात. त्याच वेळी, काही लोकांना चहा आणि कॉफीची पिण्याची सवय होते आणि दिवसातून बर्‍याच वेळा चहा घेतात. हिवाळ्याच्या काळात लोक थंडी कमी करण्यासाठी बर्‍याच वेळा चहा पित असतात. पण आम्ही तुम्हाला सांगतो की जास्त चहा पिणे आरोग्यासाठी हानिकारक आहे. याचा अर्थ असा की जास्त चहा पिण्यामुळे तुमचे आरोग्य बिघडू शकते. चला तर मग जाणून घेऊया अधिक चहा पिण्याचे कोणते नुकसान आहेत…

जास्त चहा पिण्याचे तोटे देखील आहेत परंतु मर्यादित प्रमाणात चहा घेतल्याने शरीर ताजे राहते. जास्त प्रमाणात चहा पिणे खूप हानिकारक आहे. चहाच्या एका कपामध्ये 20 ते 60 मिलीग्राम कॅफीन आढळते. एका दिवसात 3 कपापेक्षा जास्त चहा सेवन करणे आपल्या आरोग्यास हानी पोहोचवू शकते.

गॅसची समस्या- काही लोकांना सकाळी उठल्याबरोबर चहा पिण्याची सवय आहे, परंतु असे केल्याने छातीत जळजळ, पोटात गॅस तयार होणे आणि अपचन देखील होते. अशा परिस्थितीत जर सकाळी चहा पिण्याची आपल्याला सवय असेल तर चहा पिण्या आधी काही तरी खाल्ले पाहिजे.

चक्कर येणे- चहाच्या पानांत केफिन खूप जास्त प्रमानात असते, म्हणून चहा जास्त प्रमानात सेवन केल्याने आपल्याला चक्कर येण्याची समस्या उद्भवू शकते. जेव्हा आपण 400-500 मिलीग्रामपेक्षा जास्त कॅफिन सेवन करता तेव्हा ही समस्या उद्भवते. या व्यतिरिक्त जर तुम्हाला जास्त ताण येत असेल तर तुम्ही चहा कमी प्रमाणात प्यावा, अन्यथा तुम्हाला चक्कर येऊ शकते.

झोप न येणे- जर आपण एका दिवसात 2 किंवा 3 कपांपेक्षा जास्त चहा पित असाल तर आपण इनसोमेनिया च्या बळी पडू शकता, याचा अर्थ असा की आपल्याला रात्री झोप येत नाही. बरेच लोक राात्रीच्या जेवणानंतर चहा पितात, असे करणे चुकीचे आहे. असे करणार्या लोकांचे मानसिक संतुलन बिघडू शकते.

मूत्रपिंडाचे दुष्परिणाम- जास्त चहा पिणे तुमच्या मूत्रपिंडांलाही हानिकारक ठरू शकते, जे तुम्हाला मोठ्या अडचणीत आणू शकते. विशेषत: मधुमेह असलेल्या लोकांंनी जास्त चहा पिणे टाळावे. इतकेच नव्हे तर मधुमेहाच्या रुग्णांनी जास्त चहा पिऊ नये, याचा थेट मूत्रपिंडावर परिणाम होतो.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.