या शुल्लक वाटणाऱ्या सवयीमुळे होऊ शकतो कॅन्सर,ठेवा विशेष लक्ष!!

साबण, पावडर, शैम्पू आणि क्रीम आणि दुर्गं’धीयुक्त पदार्थ आणि परफ्यूम देखील आपल्या दैनंदिन जीवनाचा एक भाग बनले आहेत. काही लोक त्यांचा घामाचा वास न यावा तर काही गर्दीत वास येण्यासाठी हे सगळ वापरतात. विशेषत: उन्हाळ्याच्या मौसमात बरेच लोक डि’योड्रेंट किंवा पर’फ्यूम वापरतात. जर एखाद्या दिवशी आंघोल केली नसेल तर परफ्यूम मारून हिरो बनतात आणि कुुठ पण फिरतात.

परंतु डी’ओ’डोरंट्स आणि परफ्यूममध्ये अनेक प्रकारचे हा’निकारक रसायने असतात ज्याचा आपल्या आरोग्यावर वाईट परिणाम होऊ शकतो.तसेच काही संशोधनात असेही दिसून आले आहे की जे लोक डि’ओडोरंट आणि पर’फ्यूमचा जास्त वापर करतात त्यांना क’र्करोग होण्याचा धोका असतो. खरं तर, डि’ओ’डोरंट आणि परफ्’यू’ममध्ये बरेच संयुगे असतात जे अंड’रआ’र्मच्या फै’ट सेल्’स शोषून घेतात आणि त्यांना ब्रे’स्’टचा कर्करोग होतो.

डी”ओडोरं’टमध्ये सापडलेल्या मुख्य रासायनिक संयुगांची नावे व तोटे.

परबे’न: डी’ओडो’रंटमध्ये आढळणारे पॅ’रा’बेन शरीरातील इस्”ट्रो’जेन आणि इतर हा’र्मोन्स तयार करण्याच्या प्रक्रियेत अडथळा आणते. ब्रे’स्ट मधे एस्’ट्रो’जेन-से’न्’सेटिव्ह सें’सिटिव टि’श्यू असतात. अशा परिस्थितीत, अं”डरआ”र्म्समध्ये दररोज पॅ’रा’बेनयुक्त डायस लावण्यामुळे क’र्करोगाच्या पे’शींच्या वाढीस धोका असतो.

अ’ल्युमिनियम: जो डियो घाम रोखण्यासाठी असतो त्या मधे अ‍ॅ’ल्युमिनियम असते. हे मेटल बॉ’डीच्या जी’न्समध्ये अस्थिरता आणते. यामुळे ट्यू’मर आणि क’र्क’रोगाच्या पेशीं’मध्ये वाढ होते. अनेक वैज्ञानिक संशोधनात असेही आढळून आले आहे की डी’ओमध्ये आढळलेल्या अ‍ॅ’ल्युमिनियम आधारित कं’पा’ऊंडमुळे ब्रे’स्ट कैं’सर होऊ शकतो.

ट्राय’क्लोझन: ट्रि’क्लोसन अनेक ब्यूटी प्रॉ’ड’क्ट्समध्ये आढळते जसे की डियो व एंटी’पर्स’पिरेंट. हे बॅ’क्’टे’रियाच्या सं’सर्गापासून बचाव करण्यासाठी कार्य करते. परंतु हे ट्रा’यक्लो’झन शरी’राच्या सं’प्रेरक क्रियाकलापांना प्रतिबंधित करू शकते. याचा परिणाम था’यरॉ’ईड फंक्शनवर देखील होऊ शकतो.

सेंट किंवा परफ्यूम: शिंका येणे, डोळ्यात पाणी येणे किंवा डोकेदुखी यासारख्या समस्याही परफ्यूम किंवा सुगंधामुळे होतात. ते एक एलर्जी चे मुख्य कारण आहे. याशिवाय पर’फ्यूम किंवा डीईओचा जास्त वापर केल्याने कॉन्टॅक्ट डर्माटायटीस नावाचा आजारही होतो. हे आपली त्वचा लाल करते आणि यामुळे जलजल आणि सूज देखील येते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published.