मधुमेह असणाऱ्या रुग्णांसाठी विष ठरू शकतात ही फळे, चुकूनही खाऊ नये!!

मधुमेह असणाऱ्या लोकांना खाण्यापिण्याची अत्यंत काळजी घ्यावी लागते. काय खावे आणि केव्हा खावे हे त्या रुग्णाला चांगल्या प्रकारे माहित असणे फार महत्वाचे आहे. जर आपणास रक्तातील साखर वाढवु द्यायची नसेल आणि मधुमेह आपल्यासाठी जीवघेणा बनू इच्छित नसाल तर खाण्याची काळजी घ्या.

जरी आपल्याला फळं खाण्याची आवड आहे तरीही, आपण काय खावे आणि काय खाऊ नये याची काळजी घ्या? बहुतेकदा असे मानले जाते की फळे मधुमेह असलेल्या रुग्णांसाठी फायदेशीर असतात, परंतु असे बरेच फळ आहेत जे मधुमेहाच्या रुग्णांच्या रक्तातील साखर वाढवतात. मधुमेहाच्या रुग्णांनी कोणती फळं खाऊ नये हे जाणून घेऊया …

भारतात वृद्धांपासून लहान मुलांपर्यंतच्या मुलांनाही मधुमेहाचा त्रास आहे. महिलांना मधुमेहाची लागण होण्याचे प्रमाण वाढत आहे, म्हणून अन्न आणि जीवनशैलीकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. मधुमेह मध्ये, आपण आपल्या रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करणे सर्वात महत्वाचे आहे. म्हणूनच डॉक्टर रुग्णांना खाण्यापिण्या विषयी बोलतात.

डाळिंब – त्याचप्रमाणे मधुमेहाच्या रुग्णांनी डाळिंबाचे सेवन ही कमी करावे. डाळिंबामध्ये नैसर्गिकरित्या साखर असते. यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी देखील वाढते. साखर सर्व फळांमध्ये नैसर्गिकरित्या अस्तित्त्वात असली तरी ती काही फळांमध्ये जास्त असते आणि रुग्णाला नुकसान करते.

केळी- जर आपल्याला केळी आवडत असतील आणि मधुमेह असेल तर आपण केळी खाणे बंद केले पाहिजे. वास्तविक, केळी खाल्ल्याने शरीरातील रक्तातील साखरेची पातळी वाढते. अशा परिस्थितीत मधुमेहाच्या रुग्णांना केळी त्रास देतो. यामुळे त्यांच्या साखरेची पातळी अनियंत्रित होऊ शकते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.