या दररोजच्या सवयी असू शकतात एव्हड्या हानीकारक, या भयंकर आजारां वाढतो धोका….

धूम्रपान आरोग्यासाठी किती हानिकारक आहे हे आपणा सर्वांनाच माहित आहे कारण धूम्रपान केल्यामुळे आपल्याला बर्‍याच गंभीर आजारांचा धोका वाढू शकतो. परंतु आपणास हे माहित आहे की धूम्रपान जितके आपल्या आरोग्यास हानिकारक आहे तितकेच सोडा आपल्या आरोग्यास हानिकारक आहे. होय, आपल्यापैकी बहुतेकांना हे ऐकून आश्चर्य वाटेल की सोडा आपल्या आरोग्यास हानी कसे पोहोचवू शकतो? हे आपण नव्हे तर आहारतज्ज्ञ स्वाती बथवाल यांनी म्हंटले आहे. तर, या लेखाद्वारे सोडा पिण्यामुळे धूम्रपान इतकीच शरीराची हानी काशी होऊ शकते हे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूया.

स्वाती बथवाल नमूद करतात की 600 मिली कोलामध्ये सुमारे 16 चमचे साखर असते, त्याचप्रमाणे 600 मिली स्पोर्ट्स ड्रिंकमध्ये 11 चमचे असतात, 600 मिली लिंबाच्या पाण्यात सुमारे 17, 500 मिली, आईस टी मध्ये 7 चमचे साखर असते. अशी अनेक पेये आहेत ज्यात साखर जास्त प्रमाणात आहे ज्यामुळे आपले आरोग्य बिघडते. यामुळे, एकाच वेळी आपले वजन किती वाढते हे देखील आपल्याला समजले पाहिजे.

तसेच, अशा पेयांमध्ये वापरलेली साखर उच्च फ्रुक्टोज कॉर्न सिरपपासून बनविली जाते. तुम्हला सांगतो की अशा सिरप आपल्याला कोणत्याही प्रकारचे आरोग्य लाभ देत नाही आणि यामुळे आपल्याला आरोग्याचे नुकसान होऊ शकते. जेव्हा आपण गुळ, खजूर, कोरडे द्राक्षे यांसारखे नैसर्गिक गोड पदार्थाचे सेवन करतो तेव्हा ते आपल्या आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आणि प्रभावी ठरते.

चयपचय विकार- जेव्हा आपण बरेच सोडा असलेले पेये पितो तेव्हा आपल्या चयापचयवर वाईट परिणाम होतो आणि त्या संबंधित विकारांचा धोका होऊ शकतो. चयापचयाशी विकारांमध्ये आपण फॅटी लीवर, थायरॉईड आणि मधुमेह सारख्या आजाराने ग्रस्त होऊ शकता. अशा सोडायुक्त पदार्थांमध्ये वापरलेली साखर आपल्या यकृतमध्ये जमा होण्यास सुरवात होते, जी तुमच्या आरोग्यासाठी अजिबात योग्य नाही.

कोलेस्टेरॉलची पातळी वाढते- अशा प्रकारच्या शीतपेयांचा जास्त प्रमाणात सेवन केल्यामुळे आपण कोलेस्टेरॉलची पातळी वाढवण्यास प्रारंभ करता, ज्याचा थेट परिणाम आपल्या हृदयाच्या आरोग्यावर होतो. याव्यतिरिक्त, आपण अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांना बळी पडू शकता.

या कारणामुळे आपल्या शरीरात इन्सुलिन प्रतिरोध वाढतो जो आपल्यासाठी तोटा आहे. इतकेच नव्हे तर आपण या सवयीसह बराच काळ राहिलात तर यामुळे आपल्या शरीरात सूज देखील येऊ शकते ज्यावर सहज मात करता येत नाही.

कर्करोगाचा धोका वाढतो- कर्करोग किती धोकादायक आहे हे आपणा सर्वांना माहितच आहे, परंतु तुम्हाला हे माहित आहे की जेव्हा तुम्ही भरपूर सोडा असलेले पेये चे सेवन करता तेव्हा तुमच्या शरीरात कर्करोगाचा धोकाही वाढतो. तुम्हाला सांगतो की की सॉफ्ट ड्रिंकमध्ये वापरलेले रंग आणि पेय आपल्यासाठी खूप हानिकारक असू शकतात. ते केवळ आपल्या कॅलरी वाढविण्याचे कार्य करत नाहीत तर ते आपल्या शरीरात कर्करोगाचा प्रसार देखील करतात. आपण शक्य तितक्या लवकर आपल्या दिनचर्यामधून अशी पेये वगळण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे.

लठ्ठपणा- संशोधनात असे दिसून आले आहे की जेव्हा जेव्हा एखादी व्यक्ती सॉफ्ट ड्रिंक किंवा सोडा समृद्ध पेये चे सेवन करतो, तेव्हा तो लठ्ठपणाकडे जात असतो. होय, अशा पेयांमुळे आपली कॅलरी वाढते आणि नंतर आपण हळूहळू लठ्ठ होऊ लागतो. त्याचबरोबर यानंतर आपल्याला एकाच वेळी काही गंभीर आजारांना होण्याचा धोका देखील आहे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.