दररोज सकाळी एक ग्लास पाण्यामध्ये बडीसोप टाकून प्या, हे रोग होतील कायमस्वरूपी साठी नष्ट!!

आपल्या स्वयंपाकघरात आढळणारा एक सर्वात सामान्य मसाला बडीशेप आहे, जे बहुतेक लोक जेवणानंतर अन्न पचवण्यासाठी किंवा माउथ फ्रेशनर म्हणून त्याचा वापर करतात. हिरव्या बडीशेपांचे हे लहान धान्य औषधी गुणांनी परिपूर्ण आहेत आणि ते आपल्या आरोग्यासाठी किती फायदेशीर आहेत, जेव्हा आपल्याला हे माहित होईल.

तेव्हा आपण निश्चितपणे दररोज त्यांचा वापर कराल. पोटॅ’शियम, मॅं’गनीज, जस्त, लोह आणि तांबे अशा खनिजांनी समृद्ध असलेली बडीशेप कच्ची किंवा भाजकी खाण्याऐवजी किंवा कढीपत्तामध्ये ठेवण्याऐवजी आपण बडीशेपचे पाणी पिल्यास हे अधिक फायदेशीर ठरेल. याचे कारण असे आहे की बडीशेप पाण्यामध्ये पोषक तत्वांचे प्रमाण जास्त असते.

बडीशेप पाणी दोन प्रकारे तयार केले जाऊ शकते – एक ग्लास पाण्यात 1 चमचे बडीशेप घाला आणि रात्रभर भिजवून ठेवा. सकाळी हे पाणी गाळून घ्या आणि प्या. कढईत 1 ग्लास पाणी उकळवा आणि उकळल्यावर गॅस बंद करा. आता या पाण्यात १ चमचा बडीशेप घाला आणि थोडावेळ झाकून ठेवा. बडीशेपचे पाणी तयार आहे. दररोज 2 ते 3 वेळा हे प्या. याने बरेच फायदे होतात.

लठ्ठपणा दूर होतो – दररोज सकाळी रिकाम्या पोटी बडीशेपचे पाणी पिल्याने लठ्ठपणाची समस्या दूर होते. याचे कारण असे आहे बडीशेपचे पाणी पिल्याने उपासमार कमी होते, मेटाबॉलि’ज्म चा दर वाढतो, ज्यामुळे कॅलरी आणि चरबी जलद जलण्यास मदत होते. बडीशेपमध्ये असलेले फायबर वजन कमी करण्यास मदत करतात.

रक्त स्वच्छ करते – बडीशेप मध्ये असलेले आवश्यक तेले शरीरात हानीकारक टॉ’क्सि’न्स म्हणजेच विषारी पदार्थ काढून रक्त शुद्ध करण्यात मदत करते. बडीशेप पाणी लघवीचे प्रमाण वाढवणारा पदार्थ आहे, म्हणजेच पिल्यानंतर पुन्हा पुन्हा लघवी होणे सुरू होते, जे शरीरातील अशुद्धी काढून शरीर स्वच्छ काढून टाकण्यास मदत करते.

डोळ्यांसाठी दृष्टी – बडीशेपमध्ये इतर बरीच पोषक तत्त्वे पाण्यात व्हि’टॅमिन ए बरोबर आढळतात ज्यामुळे डोळे निरोगी राहतात तसेच दृष्टी वाढते तसेच वृद्धत्वामुळे होणारे मोतीबिंदू रोखण्यास मदत होते.

ब्लड प्रेशरसाठी– पोटॅ’शियम युक्त बडीशेपचे पाणी शरीराच्या रक्तदाबसह हृ’दयाच्या गती नियंत्रित करण्यास मदत करते. तर ज्या रु’ग्णांना उच्च रक्तदाब समस्या आहे ते देखील बडीशेपचे पाणी पिऊ शकतात. पीरियड वेदना कमी करण्यासाठी- पाळीमध्ये अनेक स्त्रियांना तीव्र वेदना आणि पेटके या समस्येचा सामना करावा लागतो. अशा परिस्थितीत आपण बडीशेपचे पाणी पिल्यास मासिक पाळीमुळे पोटदुखीपासून आराम मिळतो आणि अनियमित मासिक पाळीच्या समस्येवरही हळूहळू मात होते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.