लवकर गर्भधारणा होण्यासाठी करा हे उपाय….

को’रोनाव्हायरसने आपल्या जगण्याचा मार्ग बदलला आहे, तर बर्‍याच संशोधनात असेही समोर आले आहे की ज्या लोकांना कोरो’नाव्हायरस संसर्ग झाला आहे,त्या लोकांना फर्टिलिटी च्या समस्यला सामोरे जावे लागत आहे. परंतु असे एक खनिज पदार्थ आहे जे आपल्याला गर्भवतीशी संबंधित असलेल्या अडचणींवर मात करण्यास मदत करू शकते आणि ते म्हणजे – झिंक.

झिंकमुळे कोरोनाविरूद्ध प्रतिकारशक्ती वाढते,एका नवीन अभ्यासानुसार असे नोंदवले गेले आहे की झिंक पूरक आहार घेणे त्यांच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते ज्यांना मुलाला जन्म द्यावयाचा आहे आणि जे कुटुंबाची योजना आखत आहेत.

अभ्यासानुसार, झिंक महिलांच्या अंडी आणि पुरुषांच्या शुक्राणूंच्या पेशीं’मध्ये माइटोकॉ’न्ड्रि’यल नुकसान होण्यापासून प्रतिबंधित करते. हा अभ्यास रिप्रोडक्टिव सायन्स नावाच्या जर्नल मद्ये प्रसिद्ध झाला आहे. वेन स्टेट यु’निव्ह’र्सिटी स्कूल ऑफ मे’डिसिनच्या संशोधकांनी अभ्यासानुसार म्हटले आहे की झिंक कोरोना वि₹षा’णूं’विरूद्ध प्रति|कारशक्ती वाढविण्यात मदत करू शकते.

झिंक अंडी आणि शु’क्रा’णूंच्या पे’शींचे नुकसान टाळते,याविषयी माहिती देताना अभ्यासाशी संबंधित प्राध्यापक म्हणाले की कोरो’ना विषाणूच्या साथीच्या वेळी ग’र्भव’ती होण्यास मदत करण्याबरोबरच जर एखादा प्रौ’ढ व्यक्ती दररोज 50 मिलीग्राम झिंक पूरक आहार घेत असेल तर कोरोना विषाणूसह अनेक विषाणूजन्य आ’जारांशी लढा देतात आणि रोग प्रतिकारशक्ती मजबूत करण्यास मदत करतात.

झिंक अँटी’ऑ’क्सि’डेंट आणि अँटी-इंफ्’ले’मेटरी एजंट म्हणून खूप फायदेशीर आहे आणि म्हणूनच शरीराच्या रोगप्रतिकार प्रतिक्रियेमुळे अंडी आणि शु’क्रा’णूंच्या पेशींच्या नुकसानीपासून हे संरक्षण करते.

आहारात झिंक समृद्ध असलेले पदार्थ समाविष्ट करा,झिंकचे सेवन केल्याने गर्भा’ची गुणवत्ता सुधारते आणि गर्भ’धारणा-संबंधित गुंतागुंत होण्याचा धोका कमी होतो. याव्यतिरिक्त, जस्त ऑक्सिडेटिव्ह सेलचे नुकसान कमी करून रोगांशी लढण्याची क्षमता वाढविण्यात देखील मदत करते. म्हणून, आपल्या आहारात पालक, एवोकॅडो, फुलकोबी, बी’न्स, कॅ’प्सिकम, ब्रोकोली, अं’डी, मटार, टोमॅटो इत्यादी तसेच झिंक स’प्लि’मेंट्स पदार्थांचा समावेश करा.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.