गरोदरपणात फॉलिक एसिडचे सेवन करणे आवश्यक आहे, फॉलीक एसिडचे फायदे जाणून घ्या…..

फोलिक एसिडला बरेच लोक व्हिटॅमिन बी9 म्हणून देखील ओळखतात. फॉलिक एसिड शरीरासाठी महत्त्वपूर्ण आहे आणि त्याद्वारे शरीरात नवीन पेशी तयार होतात. जेव्हा शरीरात फॉलिक एसिडची कमतरता असते तेव्हा डॉक्टर औषध देतात. गर्भवती महिलांच्या शरीरात फॉलिक एसिडच्या कमतरतेमुळे, जन्मास आलेल्या मुलाच्या आरोग्यावर वाईट परिणाम होतो.

वास्तविक, फॉलिक एसिड लाल रक्तपेशी बनविण्याचे कार्य करते आणि अधिक महिलांच्या शरीरात अशक्तपणा असतो. म्हणून जेव्हा महिला गर्भवती असतात त्यांना फोलिक एसिड दिले जाते. फॉलिक एसिड शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी कार्य करते. फॉलिक एसिडची औषधे घेतल्यास गर्भवती महिलेला अनेक आरोग्यदायी फायदे देखील मिळतात.

फॉलीक एसिडचे फायदेे.

अशक्तपणा दूर करते– शरीरात रक्ताअभावी शरीर सहजपणे अशक्त होते. रक्ताअभावी इतर प्रकारचे रोग होतात. महिलांच्या शरीरात अशक्तपणा अधिक आढळतो. म्हणून डॉक्टर फॉलिक एसिड देतात जेणेकरून त्यांच्या शरीरात रक्ताची कमतरता भासू नये.

गर्भधारणा करणार्‍या महिलांसाठी फॉलिक एसिड खूप महत्वाचे आहे. फोलिक एसिड ची औषधे घेतल्यामुळे गर्भवती महिलांना अशक्तपणाचा धोका नसतो. यामुळे शरीरात रक्तपेशी निर्माण होतात आणि शरीरात रक्ताची कमतरता राहत नाही.

आपल्या बाळासाठी फायदेशीर मानले जाते– फॉलिक एसिड ची औषध घेतल्यास गर्भाशयात वाढणार्‍या मुलाचा चांगला विकास होते. फॉलिक एसिडच्या मदतीने, बाळाला स्पाइना बिफिडा सारख्या आजारांपासून संरक्षण मिळते. वास्तविक, गर्भाशयात वाढणार्‍या बाळाला स्पाइना बिफिडा रोग म्हणजे स्पाइनल कॉड धोका जास्त असतो. म्हणूनच, डॉक्टर गर्भवती महिलेस फॉलिक एसिडची औषधे देतात जेणेकरून मुलाला हा आजार होऊ शकत नाही.

हृदयरोगापासून संरक्षण करा– जर एखाद्या गर्भवती महिलेने फॉलिक एसिडचे सेवन केले तर मुलाचे वाढतेच नव्हे तर आईला स्ट्रोक, अल्झाइमर आणि हृदयरोगाचा धोका कमी होतो.

मिसकैरेज होण्याचा धोका कमी करते– फोलिक एसिडचे फायदे गर्भवतींसाठी अगणित असतात आणि फॉलिक एसिडची औषधे खाल्यास मिसकैरेज होण्याचा धोका बर्‍याच प्रमाणात कमी होतो. म्हणूनच, हे महत्वाचे आहे की जेव्हा आपण गर्भधारणा करता, तेव्हा ते सेवन केलेच पाहिजे.किती प्रमाणात फोलिक एसिड घ्यावे?,डॉक्टरांनी सांगितल्यानंतरच फोलिक अ‍ॅसिडचे सेवन केले पाहिजे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.