गूळ-फुटाणे खाल्याने होतात हे चमत्कारिक फायदे…

गूळ आणि चण्या मद्ये पुष्कळ पोषक घटक असतात जे महिलांच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात. रोज गूळ आणि हरभरा खाल्ल्यामुळे स्त्रियांमधला अशक्तपणा कमी होतो.

गूळ आणि चणे प्रत्येकाच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात. परंतु स्त्रिया त्यांच्या लहान त्रासांकडे दुर्लक्ष करून घर आणि कार्यालयाच्या कामात अडकतात, ज्यामुळे त्यांना मोठा आजार कधी होतो हेदेखील त्यांना ठाऊक नसते. जगभरात 800 दशलक्ष स्त्रिया अशक्तपणामुळे ग्रस्त आहेत.

अशा परिस्थितीत बाजारात सहज उपलब्ध असणाऱ्या गूळ आणि चणे महिलांचा अशक्तपणा दूर करते. महिलांसाठी गुळ आणि चणे कसेेफायदेशीरर आहेत, अशी माहिती डॉ. राहुल चतुर्वेदी, आयुर्वेद, नॅशनल सोसायटी आणि चॅरिटेबल सर्व्हिस इन्स्टिट्यूट यांनी दिली.

गूळ-चणे खाण्याचे फायदे.
1. लोहाचा चांगला स्रोत– गुळामध्ये लोहाचे प्रमाण भरपूर आहे. जे स्त्रियांमध्ये अशक्तपणाची पूर्तता करते. जर आपण रात्री काले चणे भिजवून सकाळी खाल्ले तर तुम्हाला जास्त प्रमाणात लोह मिळेल. यानंतर आपल्याला लोहाच्या गोळ्या खाण्याची आवश्यकता नाही. गूळ आणि चणे दोन्ही एकत्र खाल्ले जाऊ शकतात. रोज एक मूठभर चणे खा.

2. लठ्ठपणा कमी करते– चन्यामध्ये चरबी कमी करणारे रेणू असतात. जे वजन कमी करतात. याशिवाय चन्यामध्ये लोह, व्हिटॅमिन-बी सारखे पोषक घटक असतात. जे महिलांच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर आहेत.

3. यूटीआई इंफेक्शन मुक्त करते– महिला अनेकदा यूटीआय संसर्गाची तक्रार करतात. गूळ आणि चणे खाल्ल्यास ही तक्रार रोखू शकते. डॉ. राहुल यांच्या मते, चण्य मध्ये संक्रमण आणि गलिच्छ पाणी शोषून घेण्याची क्षमता असते. ज्यामुळे महिलांमधील संसर्ग बरा होतो.

4. पचनास मदत होते- घरी राहिल्यामुळे महिलांची शारिरीक क्रियाशीलता खूप कमी होते. ज्यामुळे त्यांच्या शरीराचे वजन वाढते, पचन देखील खराब होते. या अडचणीपासून मुक्त होण्यासाठी भाजलेल्या चाण्या मधे कांदा, लसूण आणि मीठ घालून खाल्ल्यास पचन चांगले होते. यानंतर गुळदेखील खाऊ शकता. याशिवाय चने खाल्ल्यास हाडे मजबूत होतात.

5.मेंस्ट्रुअल हेल्थ सुधारते– गुळ आणि चणे महिलांच्या मासिक पाळीत मदत करतात. मासिक पाळी योग्य ठेवते . इस्ट्रोजेन ठीक ठेवते. मासिक पाळीच्या वेळी, अनेक संप्रेरक रक्तासह वाहतात, गूळ व चणेे ते तयार करण्यात उपयुक्त असतात .

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.