नवीन वर्षात प्रेगनेंसीचा प्‍लान करत आहात? सबंध ठेवतांना या गोष्टी नेहमी लक्षात ठेवा, गर्भधारणा होण्याची शक्यता वाढेल !!

2021 मध्ये कुटुंब सुरू करण्याची योजना आहे? तर प्रजनन क्षमता वाढविण्यासाठी या गोष्टी लक्षात ठेवा. आणि गर्भधारणेची शक्यता वाढवा.आपण याला बसून राहणार्या जीवनशैली, निरोगी खाण्याच्या पद्धत किंवा ताणतणावाच्या पातळीवर दोष देत असलात तरी सत्य हे आहे की आज स्त्रियांमध्ये वंध्यत्व वाढत आहे. प्रजनन जीवशास्त्र एंडोक्रिनोलॉजी जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, वंध्यत्व जगातील सुमारे 15 टक्के महिलांवर परिणाम करत आहे. हे खरोखर धोकादायक आणि भयानक आहे!

परंतु चांगली बातमी ही आहे की जेव्हा आपण आपल्या अस्वास्थ्य सवयी आणि तणाव पातळी बदलेल तेव्हा गर्भवती होण्याची शक्यता देखील वाढू शकते.

1. निरोगी वजन ठेवा– जेव्हा प्रजननक्षमतेची वेळ येते तेव्हा आपल्या वजनचा बर्‍याच गोष्टींवर त्याचा प्रभाव पाडते. जेव्हा आपले वजन जास्त किंवा कमी असते, तेव्हा आपल्या संप्रेरकांचे असंतुलन होते. याव्यतिरिक्त, वजन देखील आपल्या मेंस्ट्रुअल साइकिल वर परिणाम करते, ज्यामुळे ओव्हुलेशनची कमतरता उद्भवू शकते किंवा मुळीच होत नाही.

म्हणूनच, तुमची प्रजनन क्षमता सुधारण्यासाठी तुम्हाला निरोगी वजन टिकवण्यासाठी सक्रियपणे कार्य करण्याची आवश्यकता आहे. म्हणून, जर तुमचे वजन जास्त असेल तर वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करा आणि वजन कमी असल्यास वाढवा. परंतु आपण हेल्दी वेट श्रेणीत आहेेत का याची खात्री करा.

2. लोहाची पातळी लक्षात ठेवा– आपल्याला हे माहित असले पाहिजे की लोहाच्या कमतरतेमुळे एनीमिया होतो, ज्यामुळे आपल्या गर्भवती होण्याच्या शक्यतेवर परिणाम होऊ शकतो. अशी कोणतीही परिस्थिती टाळणे नेहमीच चांगले आहे, म्हणून खात्री करा की आपल्या लोहाची पातळी श्रेणीमध्ये आहे आणि कमी नाही.

रक्ताभिसरणात लोहाची उत्तम पातळी वंध्यत्वाचा धोका कमी करू शकते. आपण लोहाने समृद्ध अन्न सेेवन करा किंवा सप्लीमेंट सामील करा. तरीही प्रथम आपल्या गरजेसाठी डॉक्टरांंकडून तपासणी करा.

3. धूम्रपान आणि मद्यपान करू नका– जर आपल्याला असे वाटत असेल की धूम्रपान केवळ आपल्या फुफ्फुसांवरच परिणाम करते तर आपल्यासाठी हे आश्चर्य कारक आहे. त्याचा तुमच्या प्रजननक्षमते वर परिणाम होतो! प्रेगनेंसी प्‍लान करत आहात तर धूम्रपान सोडा, कारण सिगारेट आपल्यासाठी खूप धोकादायक आहे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.