दूध पिण्यापूर्वी या सहा गोष्टी चुकूनही खाऊ नका, शरीरासाठी ठरू शकते घातक!!

दुध हे आरोग्यासाठी फायदेशीर मानले जाते आणि दररोज एक ग्लास दूध पिल्यास हाडे निरोगी राहतात. दूध वेगेगळ्या प्रकारे पिले जाऊ शकते. बरेच लोक त्यात गूळ घालून पितात, तर बदामाचे दूध अनेक लोक पितात. तथापि, दूध पिण्यापूर्वी, आपण काळजी घेतली पाहिजे की जास्त मलई असलेले दूध पिले नाही पाहिजे. जास्त मलई चे दूध हे हृदयासाठी घातक मानले जाते. याशिवाय दूध पिण्यापूर्वी खाली नमूद केलेल्या गोष्टींचे सेवन चुकूनही करू नका. कारण जर आपण या गोष्टी खाल्यावर दूध प्यायले तर आरोग्यास अनेक प्रकारचे नुकसान होऊ शकते.

दूध पिण्यापूर्वी या गोष्टींचे सेवन चुकूनही करू नका.

तीळ– तीळ खूप गरम असतात, आणि हिवाळ्यामध्ये तीळ खाणे फायदेशीर आहे. तथापि, तीळ खाल्ल्यानंतर लगेच दूध पिणे आरोग्यासाठी घातक ठरू शकते आणि असे केल्याने आपले मूड खराब होऊ शकतो. म्हणून, तीळ खाल्ल्यानंतर लगेच दूध पिऊ नका. तीळ खाल्ल्यानंतर किमान 2 तासांनी दूध प्यावे.

मीठ– मीठाने बनविलेले काहीही खाल्ल्यानंतर दुध सेवन करु नये. मीठयुक्त पदार्थ खाल्ल्यानंतर लगेच दूध प्यायल्यामुळे पोट खराब आणि उलट्या होऊ शकतात. मीठ खाल्ल्यानंतर किमान 1 तासाने दूध प्यावे.

उडदाची डाळ– उडदाची डाळ पोषक पूर्ण आहे. आणि ही डाळ खाल्ल्याने, शरीराला अनेक फायदे मिळतात. मात्र, जेव्हा तुम्ही उडदाची डाळ खाल तेव्हा त्यावर दूध पिऊ नका. असे केल्याने पोट आणि आरोग्यासंबंधी अनेक समस्या उद्भवू शकतात. म्हणून, उडीद डाळ आणि दुधाच्या दरम्यान कमीतकमी एक तासाचा अंतर ठेवा.

आंबट फळ- आंबट फळांच्या वरून दूध पिणे देखील आरोग्यासाठी हानिकारक आहे. आंबट फळांमध्ये सिट्र‍िक एसिड असते. त्यामुळे दुध आणि सिट्र‍िक एसिड असणारे पदार्थ एकत्र खाऊ नयेत. म्हणून जेव्हा जेव्हा तुम्ही आंबट फळे म्हणजे संत्री, द्राक्षे वगैरे खात असाल तेव्हा ते खाल्ल्यानंतर दोन तासाने दूध प्या.

मासे– मासे शरीरासाठी चांगली मानली जातात आणि त्याचे सेवन केल्याने डोळ्यांवर चांगला प्रभाव होतो. तथापि, मासे आणि दूध एकत्र खाऊ नये आणि या दोन गोष्टींमध्ये आठ तासांचे अंतर असले पाहिजे. मासे खाल्ल्यानंतर दूध किंवा दुधापासून बनविलेले काहीही खाल्ल्याने त्वचेवर परिणाम होतो आणि यामुळे फूड पॉइजनिंग देखील होऊ शकते. म्हणून, चुकूनही मासे आणि दूध एकत्र खाऊ नका.

दही– दही आणि दूध एकत्र सेवन केल्यास पोटाची समस्या उद्भवू शकते आणि पाचन तंत्रावर परिणाम होतो. दही खाल्ल्यानंतर किमान एक तासानंतर नेहमीच दूध पिले पाहिजे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.