या किरकोळ वाटणाऱ्या सवयीनमुळे आई बनण्याचा हक्क कायमचा गमावू शकतात वयात आलेल्या मुली!!

एकविसाव्या शतकाचा काळ हा तरूणांचा समजला जातो. जगातील प्रत्येक देश आपल्या तारुण्याच्या सामर्थ्याने सामर्थ्यवान होण्याची उपाधी साध्य करू इच्छित आहे. प्रत्येक तरुण, मग तो मुलगा असो की मुलगी, जर त्यांचे वय 18 ते 30 वर्षे वयोगटातील असेल तर तो त्यांचा सर्वात शक्तिशाली क्षण जगत आहेत. सामर्थ्य शरीरातूनच नव्हे तर मनातून देखील होते. परंतु हे असे वय आहे जेव्हा तरुण चुकीच्या सवयींचा बळी पडतो.

या चुकीच्या सवयी मुलांमध्ये मोठ्या प्रमाणात आढळतात, पण आता मुलीदेखील या चुकीच्या सवयींचा बळी पडत आहेत. जरी, या वयात 18-30 व्या वर्षी सामर्थ्य असते , परंतु या वयात केल्या गेलेल्या चुकीच्या सवयी मुलींच्या प्रजननास हानी पोहोचवू शकतात. प्रजनन क्षमता खूपच संवेदनशील असते, ज्यामुळे मुलींना मूल न होण्या ची केसेस म्हनजेेेच इनफर्टिलिटी मध्ये बऱ्याच प्रमाणात वाढ होत.

जर तरुण वयातील कोणतीही मुलगी या चुकीच्या सवयींनी वेढलेली असेल, म्हणजेच तिला या चुकीच्या सवयींनी ग्रासले असेल तर तिला हृदयविकाराचा झटका, मधुमेह, उच्च रक्तदाब आणि वंध्यत्व यासारख्या समस्यांचा सामना करावा लागू शकतो. या सर्व रोगांपैकी बहुतेक स्त्रियांमध्ये इनफर्टिलिटी आढळली आहे. यामागील मुख्य कारण म्हणजे त्या सर्व वाईट सवयी ज्या आपल्या आयुष्यात कुठेतरी भाग बनल्या आहेत. चला जाणून घेऊया त्या 5 सवयी कोणत्या आहेत?

कमी झोपने.
लवकरच यशाची शिडी चढवावी लागेल हे तरूणांमध्ये बर्‍यापैकी आढळून येतं. ज्यामुळे ते झोपेची तडजोड करण्यासही तयार असतात. रात्रभर ते आपले काम पूर्ण करण्यात व्यस्त राहतात. तर बरेच तरुण आपल्या स्मार्टफोनवर गेम्स किंवा फेसबुक, व्हाट्सएप चैटिंग करून रात्री उशिरापर्यंत वेळ वाया घालवतात. ही सवय शरीरातून शक्ती खेचते. या व्यक्तीस हे समजून घेणे आवश्यक आहे की शरीर एक मशीन नाही, दररोज कमीतकमी 7-8 तास आराम केला पाहिजे.

पौष्टिक आहार न घेणे.
प्रत्येक तरुणांना हे समजले असेल की जीवन जगण्यासाठी काहीतरी करणे आवश्यक आहे. पण त्याच्या तब्येतीसाठी काय आवश्यक आहे हे त्याला समजले नाही. नोकरी / व्यवसायावर लक्ष केंद्रित करण्याच्या प्रयत्नात, एखादी व्यक्ती सर्वत्रून वेळ वाचवते आणि नोकरीवर किंवा व्यवसायावर ठेवते, परंतु ते आपल्या जीवनातील महत्त्वपूर्ण क्षण काढत आहेत. ते आपल्या जीवनशैलीमध्ये फास्ट फूडला एक स्थान देत आहेत ज्यामुळे बहुतेक तरुण लठ्ठठ झाले आहेत. मुलींनी प्रजननक्षमतेची तक्रार करण्याचे सर्वात मोठे कारण देखील या फ़ास्ट फूड्सच्या सवयी मुळेे आहे.

मद्यपान
तरुणाच्या या चुकीच्या सवयींबरोबरच चुकीच्या विचारसरणीनेही जन्म घेतला आहे. त्याचा असे वाटते की मद्यपान केल्याने एखाद्या व्यक्तीला कूल वाटते. परंतु हे विसरू नका की अल्कोहोल आरोग्यासाठी खूप हानिकारक आहे. बरेच तरुण पुरुष आणि स्त्रियांच्या यकृताचे नुकसान करण्यासाठी देखील हे जबाबदार आहे. त्याचा मुलींच्या फर्टिलिटीवरही वाईट परिणाम होतो.

सिगारेट ओढने.
बहुतेक तरूण अल्कोहोलबरोबरच सिगारेट किंवा बिडीच्या धुराने आपले फुफ्फुसे जाळत आहेत पण ते आपल्या वर्तमानासह त्यांचे भविष्यही नष्ट करीत आहेत. लहान वयातच सिगारेटच्या व्यसनामुळे मुलींना मुले न होणे अश्य बातम्या आल्या आहेत. असे म्हटले जाते की सिगारेट ओढण्यामुळे महिलांच्या अंडाशयात तयार होणारी अंडी खराब होऊ शकतात, ज्याचे शेवटचे उत्तर मिसकॅरेजच्या रूपात मिळते.

अधिक व्यायाम करणे.
आजच्या काळात प्रत्येक व्यक्तीला देखाव्याचे जीवन जगणे आवडते. मुली या शोभिवंत जगाचा भाग होण्यासाठी साइज झिरो लिस्ट मध्येेसामीलल होण्यासाठी व्यायामशाळेत अनेक तास वर्कआउट करण्यावर भर देतात. तथापि, हे चुकीचे नाही. प्रत्येक व्यक्तीने आपल्या आरोग्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे, परंतु व्यायाम मर्यादेनुसार केले पाहिजे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.