नको असलेली गर्भधारणा थांबविण्यासाठी या आहेत उत्तम आधुनिक पद्धती, जाणून घ्या या बद्दल!!

ग्लोबल स्तरावर महिला व मुलींच्या प्रेग्नेंसी हक्कांना पाठिंबा देणार्‍या एफपी 2020 या गटाने मंगळवारी एक अहवाल प्रसिद्ध केला आहे. या अहवालात असे समोर आले आहे की भारतात 13.9 कोटी पेक्षा जास्त महिला प्रेग्नेंसी रोखण्यासाठी आधुनिक पद्धती वापरतात.

मंगळवारी ‘एफपी 2020’ ने एक अहवाल प्रसिद्ध केला असून त्यानुसार भारतीय महिलांशी संबंधित एक मोठी बातमी समोर आली आहे. या नव्या अहवालात असे सांगितले गेले आहे की भारतात 13.9 कोटीहून अधिक महिला आणि मुली गर्भधारणा रोखण्यासाठी आधुनिक पद्धती वापरतात.

महिला आणि मुलींच्या हक्कांचे समर्थन करणारे जागतिक स्तरावरील गट ‘एफपी 2020’ च्या अहवालात असे सांगितले गेले आहे की गेल्या 8 वर्षात कुटुंब नियोजनासाठी आधुनिक पद्धती वापरल्या गेल्या आहेत. याशिवाय जगभरातील 13 अल्प-उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये गर्भनिरोधकाच्या आधुनिक पद्धती वापरल्या जात असल्याचेही या अहवालात समोर आले आहे. २०१२ पासून या देशांमध्ये आधुनिक पद्धतींचा वापर दुपटीने वाढला आहे.

गेल्या वर्षी १२.१ दशलक्षांहून अधिक अनवांटेड प्रेग्नेंसी, 2.1कोटी अनसे’फ अ’बॉ’र्शन और 1,25,000 प्रेग्नेंट महिलांचा मृ’त्यू रोखला गेला आहे. गेल्या एका वर्षात देशात 5.45 कोटीहून अधिक अनवां’टेड प्रेग्नेंसी, 18 लाखांहून अधिक अनसे’फ अ’बॉर्शन आणि 23,000 गर्भवती महिलांना मृ’त्यू’पासून वाचवण्यात आहे.

गर्भधारणा रोखण्याच्या आधुनिक पद्धती जाणून घ्या.

स्प’र्मीसाइड ट्या’बलेट.
से’ क्स एक्सपर्ट्सच्या म्हणण्यानुसार जर तुमचा पार्टनर से’क्स च्या वेळी कं’डो’म वापरत नसेल तर तुमचा पार्टनर मध्ये स्प’र्मीसा’इड टॅ’बलेट इं’सर्ट करू शकतो.हे लैं’गिक सं’बं’धांना अधिक चांगले संरक्षण म्हणून वापरले जाते.

वजाइनल रिंग.
नॅशनल हेल्थ सर्व्हिसच्या म्हणण्यानुसार, लोक गर्भधारणेपासून बचाव करण्यासाठी व’जाइ’नल रिं’ग देखील वापरतात. ही एक अतिशय मऊ आणि प्लास्टिकची रिं’ग आहे जी महिला वापरतात. हे वे’जिनाम’ध्ये इंस’र्ट केले जाते. गर्भधारणा रोखण्यासाठी हे शरीरात प्रो’जेस्टे’रॉन आणि इस्’ट्रोजेन सारखे हार्मोन्स सतत रिलीज करते.

इंट्रायूटराइन डिवाइस (IUD)
हे एक उपकरण आहे जे टी आकाराचे आहे. हे प्लास्टिक आणि तांबे धातू पासून बनवले आहे,ते बर्‍याच काळासाठी महिलांच्या ग’र्भाशया’त इंसर्ट केले जाते.

स्पंज
काही महिला गर्भधारणेपासून बचाव करण्यासाठी ग’र्भनि’रोधक स्पंज देखील वापरतात. हे शु’क्रा’णूनाशक असलेल्या फोमसारखे आहे. लैंगिक संबंधात, शु’क्रा’णूंचा गर्भाशयात प्रवेश होऊ नये म्हणून स्त्रिया ते यो’नीमध्ये इंसर्ट करतात.

इं’ट्रायू’टराइन सि’स्टम (IUS)
इं’ट्रायू’टराइन सिस्टम (IUS) एक टी-आकाराचे एक लहान साधन आहे जे डॉक्टर किंवा नर्स महिलांच्या गर्भाशयात ठेवतात. हे डि’व्हाइस प्रो’जेस्टे’रॉन नावाचा हॉ’र्मो’न रिलीज करते जो गर्भधारणा रोखण्यास उपयुक्त आहे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.