हे आजार असलेल्या लोकांनी चुकून देखील संत्री खाऊ नये, अन्यथा घा’तक ठरू शकते.

जोडाच्या मोस्मामध्ये उन्हात बसून संत्री खाण्याचा आनंद काही वेगळाच आसतो. व्हिटॅमिन-सी, अँटी-ऑक्सिडंट, अँटी-बॅक्टेरियल, अँटी-व्हायरल यासारख्या अनेक गुणधर्मांसह संत्री खाल्ल्याने रोगप्रतिकार शक्ती सुधारते तसेच त्वचा सुंदर होण्यासही मदत करते. कॅलरीज संत्रामध्ये अगदी कमी प्रमाणात आढळतात, म्हणून वजन कमी करण्यासाठी देखील हा एक रामबाण उपाय आहे.

संत्री नक्कीच फायदेशीर फळ आहे पण जास्त प्रमाणात सेवन केल्यास हे आरोग्यासाठीही हानिकारक आहे. तर आज आम्ही आपल्याला या लेखात संत्राच्या अत्यधिक वापरामुळे झालेल्या नुकसानीबद्दल सांगणार आहोत.

पचन तंत्रावर वाईट परिणाम होतो.
ज्या लोकांना अपचन, पाचक रोग इत्यादी आहेत त्यांनी संत्री खाणे टाळावे. जर अश्या लोकांनी संत्रे खाल्ले तर त्यांची पाचक प्रणाली खराब होऊ शकते.

खरं तर, संत्री मद्ये भरपूर फायबर असतात, त्या मुळे पाचन तंत्राचा त्रास होतो आणि पोटाशी संबंधित आजारही होतात. जास्त संत्री खाल्ल्याने पोटात जळजळ, अपचन यासारख्या अनेक समस्या उद्भवू शकतात. अशा परिस्थितीत संत्री खाण्यापूर्वी या गोष्टी लक्षात ठेवा.

एसिडिटी वाढवते.
संत्री एक आंबट फळ आहे. अशा परिस्थितीत आपल्याला एसिडिटीच्या समस्येचा सामना करावा लागू शकतो. आंबटपणामुळे छातीत आणि पोटात जळजळ होते.

दाता संबंधित समस्या होऊ शकतात ..
संत्री खाल्ल्याने दात स्वच्छ आणि चमकदार बनतात, परंतु संत्राचे जास्त सेवन केल्याने त्यातील अ‍ॅॅसिडमुळे दात खराब होऊ शकतात. वास्तविक, संत्री चा आंबटपणा आणि दातामधले कॅल्शियम हे एकत्रितपणे बैक्टिरियल इंफेक्शन तयार करतात. त्यामुळे कैविटी ची समस्या उद्भवू शकते आणि दातही खराब होऊ शकतात.

कमजोर हाडे.
संत्री खाल्ल्याने हाडे कमजोर होतात. हे ऐकून आश्चर्य वाटत असले, तरीही हे सत्य आहे. वास्तविक, संत्रा हा व्हिटॅमिन-सीचा उत्तम स्रोत आहे. अशा परिस्थितीत, त्यात असणारी आम्लता यामुळे हाडांमध्ये वेदना आणि सांध्यामध्ये सूज येऊ शकते.

आधीच अशा समस्यांसह झगडत असलेल्यांसाठी हे धोकादायक सिद्ध होऊ शकते. जर आपल्याला सांधेदुखीचा त्रास होत असेल तर आपण संत्री खाणे टाळावे.

लहान मुलांमध्ये पोटाची समस्या.
लहान मुलांना काहीही खायला देण्यापूर्वी विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. विशेषत: फळं खायला देण्यापूर्वी एकदा विचार केला पाहिजे. अशा परिस्थितीत संत्राविषयी बोलले तर, यामुळे मुलांना पोटदुखी, चिडचिड, अपचन इ. होऊ शकते.

संध्याकाळी आणि रात्री संत्री खाऊ नका.
संध्याकाळी आणि रात्री संत्री खाऊ नये कारण त्याचा प्रभाव थंड आहे. जर आपण संध्याकाळी किंवा रात्री संत्रे खाल्ले तर आपल्याला सर्दी आणि घसा खवल्याचा त्रास होण्याची शक्यता असते.

रिकाम्या पोटी खाणे टाळा.
वैद्यकीय तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार संत्री रिकाम्या पोटी कधीही खाऊ नये. वास्तविक, त्यात अमीनो एसिड असते आणि जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने पोटाचे आजार होतात. विशेषत: रिकाम्या पोटी संत्रा खाल्ल्याने आम्लपित्त होऊ शकते. अशा परिस्थितीत आपल्यास आधीपासून असिडिटीची समस्या असल्यास संत्रा अजिबात खाऊ नये.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.