मधुमेह असणाऱ्या रुग्णांसाठी वरदानापेक्षा कमी नाही हा पदार्थ , दररोज च्या आहारात असल्याने राहते शुगर कंट्रोल!!

धणे केवळ अन्नाचा सुगंधच वाढवत नाही, तर ते वापरल्याने भाज्या सुध्दा सुंदर दिसतात आणि चवही वाढवते. तसेच, धणे स्वादच वाढवत नाही तर आरोग्यासाठीही फायदेशीर आहे.

धन्यामध्ये जीवनसत्त्वे, कॅल्शियम, लोह, अँटी-ऑक्सिडंट, अँटी-बॅक्टेरियल असे अनेक गुणधर्म आहेत. अशा परिस्थितीत धणे खाल्ल्यास वजन कमी होतेच तसेच इतर आजारांपासूनही बचाव होतो. धने खाणे विशेषत: मधुमेह रूग्णांसाठी फायदेशीर आहे. चला तर जाणून घेऊया धण्याच्या फायद्यांविषयी…

धने मधुमेसाठी फायदेशीर आहे.
जेव्हा शरीरात इन्सुलिनचे प्रमाण असंतुलित होते तेव्हा मधुमेह होण्याचा धोका असतो. अशा लोकांना संतुलित भोजन देण्याची शिफारस केली जाते. म्हणून औषधी व पौष्टिक गुणधर्म असलेले धणे खाणे फायद्याचे आहे कारण धन्या मध्य ग्लाइसेमिक इंडेक्स 33 असते. हे इंडेक्स, अन्नद्रव्यांमधील कार्बोहायड्रेटचे प्रमाण मोजण्याचे साधन आहे.

हे शरीरातील साखरेच्या पातळीचे प्रमाण आणि प्रभाव दर्शवते. यासह, कमी जीआय स्तरासह असलेल्या गोष्टी आहारात लवकर पचतात आणि वजन कमी करतात.

सेवन असे करावे.
जर तुम्ही मधुमेहाचे रुग्ण असाल तर 10 ग्रॅम संपूर्ण धणे घ्या आणि 2 लिटर पाण्यात भीजवयला ठेवा आणि ते रात्रभर ठेवा. सकाळी उठून हे पाणी रिकाम्या पोटी प्या. आपण इच्छित असल्यास, आपण दिवसभर हे पाणी वापरू शकता.

वास्तविक धन्यामध्ये फ्लेव्होनॉइड्स, पॉलीफेनॉल, बी-कॅरोटीनोईड्स यासारखी संयुगे असतात. यामुळे रक्तातील हायपरग्लाइकेमिक, इन्सुलिन डिस्चार्जिंग आणि इन्सुलिनचे उत्पादन होते. एवढेच नव्हे तर धणे सेवन केल्यास रक्तातील ग्लुकोजची पातळीही नियंत्रित ठेवते. चला, जाणून घेऊया धन्याचे इतर काही फायदे…

हृदय निरोगी ठेवा.
धन्याचे सेवन केल्यास कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होतेच, परंतु चरबीही कमी होते. म्हणून ते हृदयाच्या आरोग्यासाठी चांगले आहे आणि त्यास संबंधित आजारांचा कोणताही धोका नाही.

डायजेस्ट हेल्दी ठेवा.
जर आपल्यास पोट आणि पाचक रोग असतील तर धन्याची पाने ताका बरोबर प्यायल्यास पाचन तंत्र मजबूत होते. तसेच अपचन आणि एसिडिटी चा त्रासही होत नाही.

वजन कमी होते.
जर आपण लठ्ठपणामुळे त्रस्त असाल आणि वजन कमी करायचं असेल तर, धने एक ग्लास पाण्यात 2 तास भिजवून घाला. यानंतर दोन तास मंद आचेवर उकळा आणि दिवसातून 2-3 वेळा सेवन करा. असे केल्याने पोट भरलेले राहते आणि पुन्हा पुन्हा भूक लागत नाही.

तोंडाच्या फोडांनपासून मुक्त करते.
बहुतेक वेळा तोंडाच्या फोडांनी लोक त्रस्त असतात. जर आपल्यालाही पुन्हा पुन्हा ही समस्या होत असेल तर 250 मिलीलीटर पाण्यात 1 चमचा धणे पावडर घाला आणि यानंतर ते चाळणीने फिल्टर करुन 2-3 वेळा या पाण्याने गुळण्या कराव्यात. यामुळे तोंडाच्या फोडांनपासून लवकर मुक्त होते.

स्किन ग्लो करते.
चेहर्‍यावरील समस्या म्हणजे डाग, मुरुम, सुरकुत्या. या समस्यांवर मात करण्यासाठी बर्याचदा लोक क्रीम आणि इतर प्रकारच्या सौंदर्यप्रसाधनांचा वापर करतात, ज्याचे धोकादायक दुष्परिणाम होऊ शकतात. अशा वेळी धणे वापरणे तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

वास्तविक, धण्यांमधे अँटी-ऑक्सीडंट, अँटी-बॅक्टेरियल, अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात. ज्यामुळे त्वचेवर खोल पोषण होते. यासाठी आपल्याला एक चमचा धणे 1 कप पाण्यात रात्रभर भिजवावे आणि सकाळी उठून टोनर म्हणून कापसाच्या साहाय्याने हे पाणी चेहऱ्यावर लावावे. आपण हे काही दिवस केल्यास, आपल्या चेहर्यावर एक स्पष्ट फरक दिसेल.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.