हे आहेत काजू खाण्याचे जबरदस्त फायदे, खाल्याने या रोगांचा होतो नायनाट!!

ड्राई फ्रूट्सची चर्चा आणि काजूचा जिक्र नाही, अस होऊ शकत नाही. भारतात वेगवेगळ्या ठिकाणी वेगवेगळ्या प्रकारे याचा वापर केला जाते. याचा वापर इतरत्र गोड पदार्थ आणि मसालेदार पदार्थांच्या चवी वाढविण्यासाठी केला जातो.काजूचा वापर फक्त खाण्यापुरता मर्यादित नाही तर शरीराच्या अनेक समस्यांपासून मुक्त होण्यासाठी याचा उपयोग केला जाऊ शकतो. स्टायलेक्रॅसच्या या लेखात शरीरासाठी काजू खाण्याचे फायदे जाणून घ्या. त्याचबरोबर वाचकांनी हे देखील लक्षात ठेवले पाहिजे की काजू हा कोणत्याही आजारावर इलाज नाही. याचा उपयोग रोग रोखण्यासाठी आणि शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

काजूचे फायदे –
काजू प्रोटीन आणि फैट यांचा उत्कृष्ट स्रोत आहे, ते त्वरित ऊर्जा प्रदान करू शकते म्हणूनच, वाढत्या वयाची मुले आणि खेळाडूंनी ते सेवन केलेच पाहिजे. काजूला एनर्जी चे पावर हाउसदेखील म्हटले जाते. त्यापेक्षा हे अधिक आरोग्यासाठी फायदेशीर मानले जाते. चला आरोग्यासाठी काजूचे फायदे जाणून घेऊया.

1. हृदयाच्या आरोग्यासाठी काजू फायदेशीर आहे.
काजूचे वर्गीकरण नट्स मधे केले जाते. आणि नट्स कित्येक मार्गांनी शरीराला फायदेशिर आहे. हृदयाचे आरोग्य राखण्यासाठी नट्स देखील महत्त्वपूर्ण मानले जाते. त्याच्यात बायोएक्टिव्ह मॅक्रोन्यूट्रिएंट असतात, जे हृदय निरोगी ठेवण्यासाठी कार्य करू शकते.

2. कर्करोग
कॅन्सरसारख्या जीवघेण्या आजारापासून बचाव करण्यासाठी काजूही मदत करू शकते. वास्तविक, अ‍ॅनाकार्डिक एसिड काजूच्या अर्कात आढळते. अनाकार्डिक एसिड कर्करोग मेटास्टेसिस (शरीरात कर्करोगाचा प्रसार होण्याची प्रक्रिया) टाळण्यास मदत करू शकते. काजूचे सेवन केल्याने कर्करोगाच्या समस्येपासून मुक्त होऊ शकत नाही. कर्करोगापासून बचाव करण्यासाठी केवळ आरोग्यदायी आहार म्हणूनच हे सेवन केले जाऊ शकते. जर एखाद्यास कर्करोगाचा त्रास होत असेल तर वैद्यकीय उपचार आवश्यक आहे.

3.ब्लड प्रेशर नियंत्रित राहण्यासाठी काजू खाण्याचे फायदे.
ब्लड प्रेशर नियंत्रित करण्यात काजू मदत करू शकते. वैज्ञानिक संशोधनानुसार काजूपासून बनविलेले सप्लीमेंट सिस्टोलिक ब्लड प्रेशर कमी करू शकतो. अद्याप यावर अधिक शोधन आवश्यक आहे.

4.पचन संस्थासाठी काजूचे फायदे.
काजू खाल्ल्याने पचनसंस्था बळकट होते, कारण त्यात फायबर जास्त प्रमाणात असते. पचनसंस्था ठीक ठेवून फायबर बद्धकोष्ठता आणि अल्सर यासारख्या समस्यापासून मुक्त होण्यास मदत करू शकते. तसेच हे देखील लक्षात ठेवले पाहिजे की काजूचे जास्त सेवन केल्याने बद्धकोष्ठता आणि गॅसची समस्या उद्भवू शकते. विशेषतः ज्यांचा शारीरिक हालचाल अगदी नगण्य आहे त्यांनी काजूचे सेवन कमी केले पाहिजे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.