पाळी आलेली असताना या चुका करून नका!! अन्यथा करावा लागेल पश्चात्ताप !!

आपण महिलांना दरमहा येणार्‍या मासिक पाळीला पीरियड्स सुद्धा म्हणतो. वयाच्या13-14 वर्षे ओलांडताना मुलींना पीरियड्स येणे सुरू होते. मासिक पाळी वेळेवर न येणे ही अनेक मुलींमध्ये सामान्य समस्या आहे. परंतु बर्‍याच स्त्रिया यामुळे मानसिक ताणतणावात येतात. की नेहमीच वेळेवर येत नाही. कधीकधी ते 1-2 दिवसांपूर्वी देखील असू शकते जे अगदी सामान्य आहे. वेलेवर आणि नियमित पाळी येणे स्त्रीच्या आरोग्यासाठी खूप चांगली असते.

पीरियड्स दरम्यान, ओटीपोटात दुखणे, मूड बदलणे, कपड्यांचे डाग, डोक्यात वारंवार चक्कर येणे आणि थकवा यासारख्या समस्या सामान्य आहेत. परंतु यावेळी मुली अशा काही चुका करतात, ज्यामुळे त्यांना बर्‍याच समस्यांना सामोरे जावे लागते. पीरियड्स दरम्यान मुलींच्या जीवनशैलीतही बदल घडतो. जरी, ही एक नैसर्गिक प्रक्रिया आहे, परंतु यामुळे त्यांना अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागत आहे. म्हणून पीरियड्स दरम्यान कोणत्या चुका केल्या गेल्या तर त्या तुम्हाला अवघड असू शकते.

जास्त कठीण व्यायाम करू नका.
महिलांनी पीरियड्स दरम्यान कठीण व्यायाम करणे टाळले पाहिजे. जर तुम्ही जिममध्ये गेलात तर हलका व्यायाम करा. यावेळी, आपल्या पोटात ताणतणाव करणारा कोणताही व्यायाम करणे टाळा. असे केल्याने आपल्या शरीराच्या वेदना वाढू शकतात आणि अशक्तपणा जाणवू शकता.

वेळेसह सॅनिटरी नॅपकिन बदला.
पीरियड्स दरम्यान मुलींनी स्वच्छ रहावे. यावेळी प्रत्येक मुलीने तिच्या स्वच्छतेची काळजी घेतली पाहिजे. यासाठी आपण दर 5 ते 6 तासांनी सॅनिटरी नॅपकिन बदलणे फार महत्वाचे आहे. आपण हे न केल्यास, आपल्याला संसर्गाची लागण होऊ शकते.

खूप फिटिंगचे कपडे घालू नका.
पीरियड्स दरम्यान, अगदी फिटिंगचे कपडे वापरू नयेत तर मोकळे मोकळे कपडे घालावे. आपल्याला फिटिंग कपड्यांमध्ये आराम वाटत नाही आणि दिवसभर आपण प्रेरेशान असाल. विशेषत: नोकरीसाठी बाहेर गेलेल्या महिलांनी याची काळजी घेतली पाहिजे. दिवसभर फिटिंगचे कपडे घालण्यामुळे तुम्हाला त्रास होऊ शकतो, यामुळे तुम्हाला चिडचिडी देखील होऊ शकते.

पूर्ण झोप.
तसे तर प्रत्येकाने कमीतकमी 8 तास झोपायला पाहिजे, पीरियड्स दरम्यान, स्त्रियांना 8 तास झोप मिळणे अत्यंत महत्वाचे ठरते. झोप पूर्ण न झाल्यास डोकेदुखु शकते. पीरियड्स दरम्यान, पोटदुखीची समस्या स्त्रियांमध्ये होते, अशा परिस्थितीत डोकेदुखत असल्यास आपण निराश होऊ शकता. भरपूर झोप शारीरिक तसेच मानसिक तणावातून मुक्त करते.

मद्यपान करू नका.
यावेळी, अल्कोहोल अजिबात सेवन करू नये. पीरियड्स दरम्यान, गोळा येणे किंवा मूड स्विंग होणे यासारख्या समस्यांसह मुली झगडत असतात, ज्यात मद्यपान केल्यामुळे या समस्या आणखी वाढू शकतात. शक्य असल्यास त्याऐवजी कोमट पाणी आणि हर्बल चहा घ्या.

शारीरिक संबंध निर्माण करू नका.
पीरियड्स दरम्यान मुलींनी शारीरिक संबंध ठेवणे टाळावे. जर तिने याकडे लक्ष न दिले तर गंभीर संक्रमणाचा धोका वाढू शकतो यावेळी शारीरिक संबंधांपासून दूर रहावे. हे आपल्या वेदना समस्या देखील वाढवू शकते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.