वयात आल्यावर महिलांना चुकनही करू नये या गोष्टी पुत्रप्राप्ती साठी महत्वाचे असणारे हार्मोन्स होऊ शकतात असंतुलित!!

महिलांचे हा’र्मो’न्स संतुलित न राहण्यामुळे त्यांना बरेच आजार होऊ शकतात. म्हणून स्त्रियांनी स्वत: ची विशेष काळजी घ्यावी आणि हा’र्मो’न्स असंतुलित होऊ देऊ नये हे फार महत्वाचे आहे. हा’र्मो’न्सच्या असंतुलनामुळे शरीरात बरेच बदल होतात आणि बर्‍याच महिलांचे वजन वाढते. तर बर्‍याच महिलांमध्ये पॉ’लीसिस्टिक डि’म्बग्रंथि सिं’ड्रोम (पीसीओएस) असतो.

जेव्हा हा’र्मो’न्स संतुलित नसते तेव्हा हे प्रॉब्लेम होतात –
1.हा’र्मो’न्स असंतुलित झाल्यास केस गळणे सुरू होते.
2. वजन त्वरित वाढणे.
3.पाळी वेळेवर येत नाही.
4.पीसीओएस एक समस्या होऊ शकते.

जेव्हा हा’र्मोन्’स असंतुलित असतात तेव्हा डॉक्टर आपल्याला औषधे देतात.मग ते औषधे दररोज खावे लागेते. म्हणून आपण आपले हा’र्मो’न्स संतुलित ठेवण्याचा प्रयत्न करा आणि मग आपण औषध खाणे टाळू शकता. हा’र्मो’न्स असंतुलित असल्यास, घरगुती उपचार करून पहा भोपळा आणि सूर्यफूलाचे बियाणे खा.

भोपळ्याच्या बिया आणि सूर्यफूलाच्या बिया खाऊन हा’र्मो’न्समधील चढउतार नियंत्रित केला जातो . म्हणून, ह्या दोन्ही बिया खूप आरोग्यदायी मानल्या जातात. खरं तर,भोपळ्याच्या आणि सूर्यफूलाच्यां बिया खाण्याने पीसीओएसची समस्या नष्ट होते आणि मासिक पाळी योग्य वळेवर येते.

भोपळ्याच्या बिया चे कसे सेवन करावे.
भोपळ्याच्या बिया अनेक प्रकारे सेवन केल्या जातात. आपण त्या भाजून खाऊ शकता. याशिवाय तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही बिया कोशिंबीरीत टाकून खाऊ शकता. बरेच लोक भाज्या, मसूर किंवा सूपमध्ये भोपळ्याच्या बिया टाकूून खातात.

कधी सेवन करावे.
मासिक पाळीच्या 14 दिवस आधी त्यांचे सेवन सुरू करा. दिवसातून 1 चमचा भाजलेले किंवा चूर्ण भोपळा बियाणे पावडर खा. असे केल्याने, हा’र्मो’न्समध्ये जास्त चढ-उतार होणार नाही आणि मासिक पाळी योग्यरित्या येईल.

सूर्यफूलाच्या बिया चे सेवन.
सूर्यफूल एक फूल आहे आणि त्याच्या बिया खाल्ल्याने हा’र्मो’न्समध्ये जास्त चढ-उतार होत नाही. म्हणून, आपण सूर्यफूलाच्या बिया देखील खाणे आवश्यक आहे. आपण इच्छित असल्यास सूर्यफूल बियाण्शिवाय त्याचे तेल सेवन करू शकता. मासिक चक्र सुरू होण्यापूर्वी आपल्याला दररोज 1 चमचे सूर्यफूल किंवा त्याच्या बियाचे तीळ खाण्याद्वारे फरक दिसून येईल. लाडू किंवा इतर गोष्टी मधेेमिसळूनन आपण सूर्यफूलाच्या बिया देखील खाऊ शकता. तथापि आपल्याला लाडू आवडत नसेल तर. तर आपण मसूर किंवा भाजीपाल्यात टाकू सूर्यफूलाच्या बिया खाऊ शकता.

या व्यतिरिक्त बरेच लोक ह्या बिया कच्चेही खातात. आपण इच्छित असल्यास आपण त्यांना कच्चे खाऊ शकता. दोन महिने ते खाल्ल्याने तुम्हाला खूप फरक दिसेल. तथापि, हे बिया खाण्यापूर्वी एकदा आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. त्यानंतरच घ्या. कारण बर्‍याच स्त्रियाला ह्या बिया पचत नाहीत आणि त्या खाल्ल्याने आजारी पडतात. म्हणूनच, घेण्यापूर्वी एकदा आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्याल तर ते बरे होईल.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.