जेवणाताना तुम्ही आधी चपाती,भाकरी की भात पाहिले खाता? आपल्या शरीरासाठी काय आहे चांगले, जाणून घ्या!!

भारत विविधतेने परिपूर्ण देश आहे. येथे आपल्याला बरेच वर्ण, जाती आणि धर्मातील लोक पाहायला मिळतील. अशा परिस्थितीत, सर्वत्र आणि समाजात राहण्याच्या आणि खाण्याच्या सवयींमध्ये थोडा फरक आहे. विशेषत: भारतील लोकांना खाण्यापिण्यात खूप इंटेरेस आहे. येथे आपल्याला बर्‍याच प्रकारचे पदार्थ मिळतील. तथापि, ‘रोटी आणि भात’ या दोन गोष्टी जवळजवळ प्रत्येक शाकाहारी डिशमध्ये आढळतात. जेवण सुरू करतांना तुम्ही प्रथम भाकरी किंवा भात काय आधी खावे असा विचार केला आहे का? आणि या दोन गोष्टी किती प्रमाणात घ्याव्यात? आज आम्ही आपल्या सर्व प्रश्नांची उत्तरे देऊ.

हा ट्रेंड उत्तर व दक्षिण भारतात आहे.
खरं तर उत्तर भारतात प्रथम भाजी बरोबर भाकरी आणि मग भात खाण्याचा ट्रेंड आहे, मग दक्षिण भारतातील काही भागातील लोक प्रथम भात आणि नंतर भाकरी खातात. त्याच बरोबर महाराष्ट्रातील ब्राह्मण समाजात अशी परंपरा आहे जिथे भातामधे डाळ व तूप घालून खाल्ले जाते. भात संपला की रोटी किंवा पुरी दिली जाते. यानंतर पुन्हा थोडे दही आणि भात दिला जातो. अशा परिस्थितीत प्रश्न आहे की कोणत्या भागातील लोकांची पद्धत योग्य आहे.

भाकरी आणि भाताचे पौष्टिक गुणधर्म.
भाकरी की भात आधी? या प्रश्नाचे उत्तर जाणून घेण्यासाठी प्रथम या दोन खाद्यपदार्थाच्या पौष्टिक गुणधर्मांवर नजर टाकू. जर आपण 1/3 कप शिजवलेला भात खात असाल तर आपल्या शरीरावर 80 कॅलरीज, 1 ग्रॅम प्रथिने, 0.1 ग्रॅम फॅट आणि 18 ग्रॅम कार्बोहायड्रेट मिळतात. त्याच वेळी, 6 इंचाच्या आकाराची भाकर खाल्ल्यास आपल्याला 71 ग्रॅम कॅलरी, 3 ग्रॅम प्रथिने, 0.4 ग्रॅम फॅट आणि 15 ग्रॅम कार्बोहायड्रेट्स मिळतात. याशिवाय भाकरी मध्ये व्हिटॅमिन A, B1, B2, B3, कॅल्शियम आणि लोह देखील उपलब्ध असते.

पहिले काय खाणे बरोबर आहे?
वास्तविक, आपण ज्या भागात रहाता आणि आपण कोणत्या प्रकारचे कार्य करता यावर उत्तर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून असते. याचे कारण असे आहे की मानवी शरीराची आवश्यकता देखील त्याच्या सभोवतालचे वातावरण कसे आहे यावर अवलंबून असते. उदाहरणार्थ, उत्तर भारतातील मैदानावर राहणारे लोकांनी (राजस्थान, हरियाणा, उत्तर प्रदेश, मध्य प्रदेश सारख्या) प्रथम भाकरी खावी. त्याच वेळी दक्षिण भारतात राहणारे लोकानी प्रथम भात खाऊ शकतात. त्याच वेळी, डोंगराळ भागातील लोकांनी, दोन्हीं मदले काहीही प्रथम खाल्ले तरी चालू शकते.

तथापि, या सर्व परिस्थितीत, आपण किती भाकर आणि किती भात खाता ते अधिक महत्त्वाचे आहे. उदाहरणार्थ, आपण अधिक शारीरिक कार्य करत असाल तर आपण अधिक भाकर आणि भात कमी खावा. त्याच वेळी, जे शारीरिक श्रम करीत नाहीत ते भाकरी आणि भात समान प्रमाणात खाऊ शकतात.

दुसरी उपयुक्त गोष्ट अशी आहे की भाकरीमध्ये एक कपपेक्षा जास्त फायबर असते. फायबर तुमची पाचक प्रणाली बळकट करण्यात मदत करतात. म्हणून प्रथम भाकर आणि नंतर भात खाणे ही चांगली सवय आहे.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.