आपण हिवाळ्यात या मोठ्या चुका तर करत नाही ना? आरोग्यास होऊ शकते मोठे नुकसान!!

हिवाळ्याचा हंगाम जवळ येताच आपल्या बर्‍याच सवयी बदलू लागतात. उन्हाळ्याच्या सुरुवातीस आपण सकाळी लवकर उठत होतो, तर हिवाळ्यात, आळशीपणा आपल्याला त्रास देतो ज्यामुळे आपण उशीरापर्यंत झोपतो. इतकेच नाही तर हिवाळ्याच्या हंगामात आपणसुद्धा अनेक नको असलेल्या सवयी स्वीकारतो, ज्यामुळे हळूहळू आपले शरीर गंभीर आजारांना बळी पडू लागते. म्हणूनच हिवाळ्यात अशा सवयी अवलंबणे महत्वाचे आहे, ज्या तुम्हाला निरोगी ठेवतील. चला तर मग आम्ही तुम्हाला अशाच काही बाबींबद्दल सांगू या, जे या मोसमात तुम्हाला एक फायदा देऊ शकतात.

पहिली गोष्ट म्हणजे कमी पाणी पिणे. हिवाळ्यातील हवामान अत्यंत थंड असते, म्हणून आपल्याला खूपकमी प्रमाणत तहान जाणवते आणि आपण पाण्याचे सेवन कमी करतो. परंतु जर आपण हिवाळ्यात कमी पाणी प्याल तर ते पूर्णपणे चुकीचे ठरू शकते. आपल्या शरीरात यूीनेशन आणि डायजेशन व घामाच्या स्वरूपात पाणी बाहेर येते. अशा परिस्थितीत, पाण्याअभावी शरीर निर्जलीकरण होऊ शकते, ज्यामुळे आपल्याला पचन किंवा मूत्रपिंडाशी संबंधित समस्या उद्भवू शकतात. म्हणून, सतत पाणी पिणे आवश्यक आहे.

थंडी टाळण्यासाठी आपण बरेच कपडे घालतो, जेणेकरून सर्दी टाळता येईल आणि शरीर उबदार होऊ शकेल. परंतु तुम्हाला माहिती आहे का की जेव्हा आपण जास्त कपडे घालतो तेव्हा आपले शरीर ओवरहीटिंग च्या बळी पडते. म्हणूनच, हे टाळले पाहिजे. जेव्हा शरीरावर थंडी जाणवते तेव्हा आपली इम्यून सिस्टम व्हाइट ब्लड सेल्स प्रोड्यूस करते, जे की व्यक्तीला आजार व संक्रमणापासून वाचवते. परंतु जेव्हा शरीर जास्त तापते तेव्हा त्या व्यक्तीची प्रतिकारशक्ती त्याचे कार्य करण्यास असमर्थ असते. म्हणून जास्त कपडे न घालणे चांगले आहे.

उन्हाळ्यात आपण थंड पाण्याने आंघोळ करतो, तर नंतर हिवाळ्यात आपण गरम पाण्याने आंघोळ करतो. बरेच लोक खूप गरम पाण्याने आंघोळ करतात. परंतु लोकांना हे ठाऊक नाही की जर आपण थंड वातावरणात गरम पाण्याने आंघोळ केली तर त्याचा परिणाम आपल्या सौंदर्यावरही होऊ शकतो. त्याच वेळी, गरम पाण्याने बराच काळ आंघोळ केल्याने आपल्या मेंदूवरही खूप वाईट परिणाम होऊ शकतो. गरम पाण्यामुळे केराटीन नावाच्या त्वचेच्या पेशींचे नुकसान होऊन त्वचेला खाज सुटणे, कोरडेपणा आणि पुरळ उठण्याची समस्या वाढते.

असे नाही की उन्हाळ्यात लोक चहा-कॉफी घेत नाहीत, परंतु हिवाळा आला की लोक त्याचे प्रमाण वाढवतात जे आपल्या शरीराला हानी पोहचवू शकते. चहा आणि कॉफीमध्ये असलेले कॅफिन आपल्याला हानी पोहोचवू शकते. म्हणून आपण एका दिवसात दोन-तीन कपपेक्षा जास्त चहा आणि कॉफी पिऊ नये. याशिवाय आपल्या आपल्या उपासमारीवरही परिणाम होतो आणि आपण कमी अन्न खातो. तसेच, रिकाम्या पोटी चहा पिण्यामुळे पोटाच्या समस्या उद्भवू शकतात.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.