तुम्हालाही जास्त घाम येतो का? असू शकते या रोगाचे लक्षण, त्वरित करा हे उपाय!!

घाम येणे ही एक अतिशय सामान्य गोष्ट आहे. बरेच लोक कधीकधी उष्णतेमुळे घाम गाळतात, कधीकधी चिंताग्रस्त किंवा कठोर परिश्रमांमुळे ,तर बरेच लोक अगदी कठीण काम केल्यास घाम गाळतात. आपण बर्‍याच लोकांना असे बोलताना ऐकले असेल की एखाद्या व्यक्तीने काहीतरी काम केल्यानेे त्याला घाम सुटला आहे.

घाम येण्याचे कारण.
बर्‍याच वेळा असे घडते की काही कारणास्तव आपल्या शरीराचे तापमान सामान्य तपमानापेक्षा जास्त वाढते. अशावेळी आपला मेंदू सामान्य तापमानात परत जाण्यासाठी काम करण्यास सुरवात करतो. म्हणूनच आल्याला घाम येणे सुरू होते . आपल्या आत उष्णता जास्त काम केल्यामुळे होऊ शकतेे, किंवा बाहेरील उष्णतेमुळे होऊ शकते. आपला मेंदू अशाप्रकारे प्रतिसाद देऊ लागतो. आपल्या शरीरात उपस्थित कोट्यावधी एक्र्रीन ग्रंथींद्वारे, शरीरात पाणी सोडण्यास सुरवात होते, जेणेकरून आपल्या शरीराचे तापमान सामान्य तापमानापर्यंत पोहोचू शकते.

सर्वात जास्त घाम कोठे येतो?
जर उष्णतेचा प्रभाव शरीरात कायम राहिला तर अशा परिस्थितीत शरीरातील उष्णतेमुळे घाम देखील गरम होते. याद्वारे, ते वाष्पीकरण करते, जेणेकरून शरीराची उष्णता कमी होऊ लागते. तसे, आपल्या शरीरात काही विशिष्ट अवयव असतात, ज्यामध्ये घाम सर्वात जास्त येतो. उदाहरणार्थ, एपोक्रीन ग्रंथी बगलमध्ये असते , ज्यामुळे तेथून जास्त प्रमाणात घाम येतो. येथे एक बॅक्टेरियम तयार होतो. त्याची जेव्हा घामाशी अभिक्रीया होते तेव्हा घामाचा वास येतो.

ज्याप्रमाणे शरीरात अ‍ॅक्रिन ग्रंथी क्रियाशील असतात त्याचप्रकारे व्यायाम करताना एपोक्रीन ग्रंथी देखील सक्रिय असतात. तथापि, आपण भावनिक किंवा अस्वस्थ किंवा उत्तेजित मानसिक अवस्थेत पोहोचलो तरीही एपोक्रीन ग्रंथी शरीरात सक्रिय राहतात. याचा अर्थ असा आहे की शारीरिक श्रमांमुळेे येणाऱ्या घामाचा वास जास्त येत नाही. परंतु अस्वस्थता किंवा भावनाप्रधान झाल्यामुळे घामाचा जास्तत वास येतो.

घामाचा रोगांशी संबंध.
घाम येणे कधीकधी रोगांशी संबंधित असते. जसे हृदयरोगाबद्दल सांगितले जाते, त्यामुळे खूप घाम येतो. याची इतरही अनेक कारणे असू शकतात. जर असामान्यपणे जास्त घाम येत असेल तर डॉक्टरांना भेटण्याची आवश्यकता असल्याचे ते सूचित करते. इतर अनेक लक्षणांसह, डॉक्टर आपल्याला आपली समस्या समजून घेण्यात देखील मदत करतात.

अशा परिस्थितीत, एक प्रश्न देखील उद्भवतो की वेगवेगळ्या लोकांना वेगवेगळ्या प्रकारे घाम येतो, मग ते अनेक घटकांवर अवलंबून असते. तसे, हे खरे आहे की वेगवेगळ्या लोकांना वेगळ्या प्रकारे घाम फुटतो. जास्त वजन असलेले लोक आणि लठ्ठपणा असलेले लोक, त्यांना जास्त घाम फुटतो. घाम येणे हे वय, आरोग्याच्या कारणांवर, शरीरात स्नायूंचे प्रमाण आणि तंदुरुस्तीच्या पातळीवर देखील अवलंबून असते. त्यानुसार लोकांमध्ये घामाचे प्रमाण घटत आणि वाढतच आहे.

जर अशा प्रकारे पाहिले तर घाम येणे ही खूप चांगली गोष्ट आहे. वास्तविक, घामामुळे वास येतो , तर त्यामध्ये उपस्थित जीवाणूंचा परस्पर अभिक्रिया कारणीभूत आहे. विशेषतः, बगलांत घाम आल्याने वास खूप उद्भवतो.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.