मोठमोठ्या रोगांवर रामबाण उपाय आहे थोडीशी लवंग, हे आहेत लावंगीचे 10 चमत्कारिक फायदे!!

पूजेपासून ते मसाल्यापर्यंत लवंगाचा वापर केला जातो. लहान लवगा वेगवेगळ्या प्रकारे वापरल्या जाऊ शकतात. त्याचे बरेच फायदे देखील आहेत. सर्दी आणि खोकल्या या सारख्या सामान्य आजारांच्या उपचारात लवंगाचा वापर केला जातो. त्याचे गुणधर्म असे आहेत की त्याला केवळ आयुर्वेदातच नव्हे तर होमिओपॅथ आणि अ‍ॅलोपॅथ सारख्या वैद्यकीय शाखांमध्येही खूप महत्त्व आहे. चला लवंगाच्या फायद्यांविषयी जाणून घेऊया….

मसाल्या च्या रुपात लवगा चा वापर शरीरासाठी खूप फायदेशीर आहे.यात प्रथिने, लोह, कर्बोदकांमधे, कॅल्शियम, फॉस्फरस, पोटॅशियम, सोडियम आणि हायड्रोक्लोरिक एसिड भरपूर प्रमाणात असते. यात व्हिटॅमिन ए आणि सी, मॅंगनीज आणि फायबर देखील असतात.

सर्दी किंवा खोकला येत असेल तर तोंडात एक वा दोन लवंगा पकडा आणि हलके हलके चघळा आणि त्यातून निघणारा रस प्या . यामुळे घसा खवखवणे आणि दुखण्या पासून आराम मिळतो. तसेच कोरड्या खोकल्या असेल तर लवंगा फायदेशीर ठरतात.

लवंग एक उत्कृष्ट नैसर्गिक पेनकिलर आहे. त्यामध्ये असलेले युजेनॉल तेल दातदुखीपासून मुक्त होण्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. दात कितीही वेदनादायक असले तरीही लवंग तेलाचा वापर केल्याने वेदना कमी होतात. याशिवाय यात अँटी-बॅक्टेरियाचे गुणधर्म आहेत, ज्यामुळे हे टूथपेस्ट, माउथवॉश आणि क्रीम तयार करण्यासाठी देखील वापरला जातो.

गठिया रोगा मुळे होणाऱ्या वेदना ,आणि सूज दूर करण्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. यामध्ये फ्लेव्होनॉइड्स जास्त प्रमाणात आढळते . अनेक एक्सपर्ट्स गठिया रोगावर उपचार करण्यासाठी लवंग तेलाची मालिश करण्याची शिफारस करतात.लवंग तेलाचा सुगंध इतका जोरदार आहे की तो वास घेतल्याने सर्दी, कफ, दमा, ब्राँकायटिस इत्यादी वर त्वरित आराम मिळतो.

लवंग आणि त्याच्या तेलामध्ये बरेच जंतुनाशक गुणधर्म आहेत जे बुरशीजन्य संक्रमण, कट, बर्न्स, जखमा किंवा त्वचेच्या इतर समस्यांच्या उपचारांमध्ये वापरले जातात. लवंग तेल त्वचेवर कधीही लागू नये, परंतु दुसऱ्या तेलात ते मिसळून मग लावले पाहिजे.

जेवणात लवंगाचा वापर केल्यामुळे अनेक पचना संबधी समस्यांपासून मुक्त होते. त्यात उपस्थित घटक अपचन, जठरासंबंधी, अतिसार इत्यासारख्या समस्यांपासून मुक्त होण्यासाठी फायदेशीर आहे.

संशोधकांचा असा विश्वास आहे की लवंगाचा वापर फुफ्फुसांचा क’र्करोग आणि त्वचेचा कर्करोग रोखण्यासाठी बराच उपयोग होतो. यामध्ये युजेनॉल नावाचा घटक असतो तो यासाठी खूप फायदेशीर आहे.

एवढेच नाही तर लवंगाचे सेवन केल्याने शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढते. रक्त शुद्ध होते. हे मलेरिया, कॉलरा सारख्या आजारांवर उपचार करण्यासाठी औषधांमध्ये देखील वापरले जाते. लवंगाच्या वापरामुळे मधुमेहातील ग्लूकोजची पातळी कमी होते.

लवंगाचा वापर डास दूर करण्यासाठी देखील केला जातो. लवंग तेलाच्या वासाने डास पळतात. डास पळवून लावण्यासाठी लवंग तेलात नारळ तेल मिसळून ते आपल्या त्वचेवर लावा. हा उपाय डासांपासून बचाव करणार्‍या क्रीमप्रमाणे कार्य करतो.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.