विवाहानंतर महिलांनी आहारात समावेश कराव्या या 5 गोष्टी, येईल सळसळता अनुभव!!

आधुनिक काळात निरोगी राहण्यासाठी संतुलित आहार आणि नियमित व्यायाम करणे आवश्यक आहे. अन्न केवळ ऊर्जा प्रदान करत नाही, तर शरीराची दैनंदिन कार्ये सुधारित करते. फळे, भाज्या, संपूर्ण धान्य आणि शेंगदाणे यासारख्या पदार्थांमध्ये जीवनसत्त्वे आणि खनिज पदार्थ मुबलक प्रमाणात आढळतात जे शरीर निरोगी ठेवण्यास उपयुक्त आहेत. रक्तासाठी लोह आवश्यक आहे, कैल्शियम हडासाठी व जिंक इम्युनिटी तयार करण्यासाठी आवश्यक आहे.

विशेषत: महिलांनी त्यांच्या आहाराकडे विशेष लक्ष दिले पाहिजे. हार्मोनल बदलांमुळे महिलांना अनेक प्रकारच्या समस्यांमधून जावे लागते. यासाठी या 5 गोष्टी आहारात समाविष्ट केल्या पाहिजेत. त्याचा मानसिक आणि शारीरिक आरोग्यावर अनुकूल परिणाम होतो. चला जाणून घेऊया-

पालक– पालकामध्ये विविध प्रकारचे पोषक घटक आढळतात. पालक त्वचा आणि केसांसाठी खूप फायदेशीर असते. तसेच पालकाचे सेवन केल्याने शरीरातील पाण्याची कमतरता दूर होते. पालकामध्ये 90 टक्के पाणी असते. याव्यतिरिक्त पालकात ल्युटीन, पोटॅशियम, फायबर, फोलेट आणि व्हिटॅमिन-ई असते. हे सर्व गुण हिवाळ्यात पालकला सुपरफूड बनवते. यात मॅग्नेशियम देखील असते, जे पीएमएस लक्षणांचा प्रभाव कमी करते. पालक हाडांसाठीही फायदेशीर आहे. यामुळे रक्तातील साखर नियंत्रणात राहते आणि दम्याचा धोका कमी होतो.

अलसी- अलसी हे ओमेगा 3 फॅटी एसिडस्चा मुख्य स्त्रोत आहे. डोळयातील रेटिना निरोगी ठेवण्यासाठी ओमेगा 3 फॅटी एसिड प्रभावी घटक आहे. म्हणून, फ्लॅ’क्ससीड डोळ्यांसाठी फायदेशीर मानले जाते. तसेचीड हे हृदय आणि रक्तातील साखरेच्या पातळीसाठी फायदेशीर आहे. यात एंटी-इं’फ्लेमेटरी गुणधर्म देखील आहे. हे इरिटेबल बॉवेल सिं’ड्रोमचे परिणाम कमी करते.

क्रॅनबेरी– क्रॅनबेरी ची चव खूप सोदिष्ट असते. यामुळे मूत्रमार्गाच्या संसर्गाची समस्या दूर होते. दात किडणे दूर करण्यास देखील सक्षम. क्रॅ’नबेरीला एनर्जी चे पॉवरहाऊस म्हणतात. यासाठी महिलांनी क्रॅ’नबेरीचे सेवन केले पाहिजे.

टोमॅटो– बरेच लोक टोमॅटो हलके समजतात, परंतु टोमॅटो एक अतिशय फायदेशीर भाजी आहे. त्यात लाइकोपीन असते, ज्यामुळे स्तनाचा कर्करोग आणि हृ’दयरोगाचा धोका कमी होतो. तसेच हाडे मजबूत करते आणि कोले’स्टेरॉल नियंत्रित करते.

ओट्स– पाचक प्रणाली मजबूत करण्याव्यतिरिक्त, हृदय निरोगी ठेवून, ओट्स रक्तदाब नियंत्रित करते. ओट्स पीएमएसवरील मूड स्विंग्स ‘देखील कमी करते. हे उच्च प्रमाणात फायबरमध्ये आढळते जे को’लेस्ट्रॉल कमी करते आणि पचन प्रक्रिया सहजतेने सुरू ठेवते.

अस्वीकरण: टिप्स आणि सूचना सामान्य माहितीसाठी आहेत. कोणत्याही डॉक्टर किंवा वैद्यकीय व्यावसायिकाच्या सल्ल्यानुसार हे घेऊ नका. आजारपण किंवा सं’सर्गाची लक्षणे आढळल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.