लठ्ठपणा पासून मिळेल कायमची सुटका,पोटाची चरबी कधीही वाढणार नाही, फक्त जेवल्यानंतर खा एक तुकडा…

हिवाळ्यात गूळचा वापर सर्वाधिक केला जातो. साखरेच्या ठिकाणी गुळाचा वापर केल्यास प्रतिकारशक्ती वाढवतो आणि खोकला आणि सर्दीपासून बचाव करतो. गुळ आरोग्यासाठी खूप चांगला आहे. त्याचबरोबर तुम्हाला माहिती आहे की, जेवल्यानंतर गूळाचा तुकडा खाल्ल्याने तुमचे अन्न सहज पचत पचते तर तुमचे वजनही नियंत्रणात राहते. बरेच दिवस हे केल्याने आपल्या पोटाची चरबी देखील वाढत नाही. चला, जाणून घ्या गुळाचे फायदे-

गूळ या गुणांनी परिपूर्ण आहे.
व्हिटॅमिन-ए आणि व्हिटॅमिन-बी, सुक्रोज, ग्लूकोज, लोह, कॅल्शियम, फॉस्फरस, पोटॅशियम, जस्त, मॅग्नेशियममध्ये वस्तू असतात. फॉस्फरस सामग्री जास्त असते . गुळामध्ये अनेक आवश्यक खनिजे आणि जीवनसत्त्वे असतात. जे त्वचेसाठी नैसर्गिक स्वच्छता म्हणून काम करतात. ते शरीराला आतून स्वच्छ ठेवतात, जे त्वचा ग्लो करण्यासाठी खूप महत्वचे असते, गूळ शरीराचे तापमान नियंत्रित करण्यास मदत करते. कोमट पाण्यात किंवा चहामध्ये साखरेऐवजी गूळ प्याा, हे आरोग्य आणि सौंदर्य दोन्ही मजबूत ठेवते.

ब्लड प्रेशर कंट्रोल मधे राहील.
गुळही रक्तदाब नियंत्रित ठेवते. विशेषत: उच्च रक्तदाब ग्रस्त लोकांना दररोज गूळ खाण्याचा सल्ला दिला जातो.

शरीर मजबूत आणि सक्रिय होईल.
गूळ शरीर मजबूत आणि सक्रिय ठेवते. शरीराची दुर्बलता दूर करण्यासाठी दुधाबरोबर गूळ सेवन केल्याने शक्ती प्राप्त होते आणि शरीर ऊर्जावान राहते. जर आपल्याला दूध आवडत नसेल एक कप पाण्यात पाच ग्राम गूळ, थोडा लिंबाचा रस आणि मिठ हेे मिसळून घेतल्यास तुम्हाला थकवा जाणवत नाही.

डोळ्यांसाठी फायदेशीर.
गुळाचे सेवन डोळ्यांसाठी खूप फायदेशीर आहे. गूळ खाल्ल्याने डोळ्यांची कमजोरी दूर होते. एवढेच नाही तर, गूळ डोळ्यांची दृष्टी वाढविण्यात खूप उपयुक्त आहे.

मनासाठी फायदेशीर
गूळ आपला मूड चांगला बनवण्याचे काम देखील करते. एवढेच नव्हे तर मायग्रेनची तक्रार असल्यास रोज गूळ खाल्यास खूप फायदा होईल. गुळ नियमित खाल्ल्याने तुमचे मन बळकट होईल आणि यदाष्टमही चांगले होईल.

सर्दी साठी प्रभावी.
सर्दीपासून बचाव करण्यासाठी गूळ हा खूप प्रभावी आहे. काळी मिरी आणि आल्याबरोबर गूळ खाल्ल्यास सर्दी-थंडीमध्ये आराम मिळतो. जर कोणाला खोकला येत असेल तर त्याने साखरेऐवजी गूळ खावा. आल्याबरोबर गूळ खाल्ल्याने घसा खवखवणे आणि जळजळ होण्यास आराम मिळतो.

हाडे मजबूत राहतील.
गूळ कॅल्शियम आणि फॉस्फरसमध्ये समृद्ध आहे. हे दोन्ही घटक हाडे मजबूत करण्यास खूप उपयुक्त आहेत. गूला बरोबर आले खाल्ल्याने सांधेदुखीपासून आराम मिळतो.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.