हिवाळ्यात आवळा जास्त प्रमाणात खाणे आहे फायदेशीर परंतू अशाप्रकारे  खाल्यास ठरू शकते हानिकारक!!

हिवाळ्यात आपण आपल्या अन्नाची विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे. परंतु असे काही फायदेशीर पदार्थ आहेत जे हिवाळ्यामध्ये हानिकारक असू शकतात. असा एक खाद्यपदार्थ म्हणजे आवळा, व्हिटॅमिन सी आणि अँटिऑक्सिडंट्सचा एक स्रोत आहे. आवळा आपल्या सर्वांना माहित आहेत पण शास्त्रज्ञांना असे आढळले आहे की हिवाळ्यात आवळा जास्त प्रमाणात खाल्याने आपल्या आरोग्यासाठी हानिकारक ठरू शकते.

आवळा प्रतिकारशक्ती वाढण्यासाठी आवश्यक व्हिटॅमिन सी चा स्रोत आहे. याशिवाय यामध्ये व्हिटॅमिन ए, व्हिटॅमिन बी कॉम्प्लेक्स, कॅल्शियम, पोटॅशियम, मॅग्नेशियम, लोह, फायबर आणि डाययूरेटिक एसिड देखील असते.जर्नल ‘वयामध्ये असलेल्या अँटी-ऑक्सिडेंट फ्री रॅडिकल्स दूर करण्यासाठी काम करतात. आवळा आपल्याला केस, त्वचा, डोळे आणि रक्तातील साखरेच्या पातळीसाठी खूप फायदेशीर आहे.

परंतु जर आपण हिवाळ्यामध्ये त्याचे अधिक सेवन केले तर त्याचे फायदे अधिक हानी पोहोचवू शकतात. हिवाळ्यामध्ये आवळा जास्त प्रमाणत खाल्ल्याचे हे तोटे आहेत.

1. आवळा सर्दी वाढवू शकतो.
जर आपल्याला वारंवार सर्दी होत असेल तर हिवाळ्यात आवळा घेणे टाळा. आवल्या चा आंबट पणा गळ्यासाठी हानिकारक असू शकते आणि खोकला, घसा खवखवणे यासारख्या समस्या वाढू शकतात. तर आपल्याला फ्लूचा त्रास असल्यास आवळा सेवन करू नका.

2. तासीरमध्ये आवळा थंड आहे.
आवळा ची तासीर थंड असते , म्हणजेच हे शरीर थंड करते. यामुळेच हिवाळ्यात जास्त खाण्यास चांगले नाही . जर तुम्ही नियमितपणे कच्चा आवळा किंवा रस पित असाल तर त्याबरोबर काळी मिरी घ्या. यामुळे सर्दी दूर होईल आणि घशात कोणतीही समस्या उद्भभणार नाही.

3. डायरिया देखील आवळ्याचा दुष्परिणाम होऊ शकतो.
जर आपण बर्‍याच प्रमाणात आवळा खाल्ला तर त्याचा डायरिया देखील होऊ शकतो. आवळ्य मध्ये भरपूर फायबर आहे. अशा परिस्थितीत आपण जास्त फायबर सेवन केले तर डायरिया आणि पोटाच्या इतर समस्या होण्याची शक्यता वाढते.

4. एसिडिटीसाठी देखील जबाबदार आहे
जास्त आवळा खाल्ल्याने तुमच्या पचनावर परिणाम होतो. आवळा जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने एसिडिटी होऊ शकते कारण आवळा देखील एसिडिक आहे. आवळ्याच्या आंबटपणामुळे एसिडिटी ट्रिगर निर्माण होऊ शकते. म्हणून जास्त आवळा खाणे टाळा.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.