वयाच्या 40 व्या वर्षी महिलांमध्ये येणाऱ्या कामजोरीचे हे असू शकते कारण, करा या 6 गोष्टींचे सेवन, होतील जबरदस्त फायदे!!

मेनोपॉज नंतर महिलांना हृदयरोग आणि लठ्ठपणाचा धोका जास्त असतो आणि त्यांची प्रतिकारशक्ती कमकुवत होऊ लागते. परंतु काही पदार्थांच्या मदतीने प्रतिकारशक्ती वाढवून वजन वाढणे आणि रोग टाळता येतात.

पुरुष आणि स्त्रिया दोघांमध्येही वय वेगवेगळ्या प्रकारे ढळत असते. स्त्रियांचे मेटाबॉलिज्म सहसा 40 नंतर कमी होते, त्यांना मेनोपॉज होतो, त्यांचे स्नायू सैल होऊ लागतात ज्यामुळे त्यांचे वजन वाढणे सामान्य आहे, आणि आरोग्याच्या इतर समस्या वाढणे साहजिक आहे. त्यांची प्रतिकारशक्ती देखील त्यांच्या वयाच्या पुरुषांपेक्षा कमकुवत असल्याचे दिसून येते. परंतु असे नाही की वाढत्या वयातील लठ्ठपणा थांबवता येत नाही आणि रोग प्रतिकारशक्ती मजबूत ठेवता येत नाही.

रोहित शेलटकर, वाइस प्रेसिडेंट आणि विटाबायोटिक्स लिमिटेडचे फिटनेस न्यूट्रिशन एक्सपर्ट यांनी इंडियन एक्सप्रेसला दिलेल्या मुलाखतीत काही रोग प्रतिकारशक्ती बूस्टर पदार्थांबद्दल सांगितले जे वृद्धत्व असूनही प्रतिकारशक्ती टिकवून ठेवतात.

आंबट फळे- आंबट फळांमध्ये संत्री, द्राक्ष, लिंबू इत्यादींमध्ये बरेच अँटीऑक्सिडेंट्स, फायबर, व्हिटॅमिन सी आणि इतर पौष्टिक पदार्थ असतात जे आपल्या आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात. ते आपली त्वचा चमक दार ठेवतात आणि वजन वाढवन्यास तिबंधित करतात.

दही- दही कॅल्शियमचा उत्तम स्रोत आहे आणि त्यात प्रथिनेही भरपूर आहेत. हे खाल्ल्याने पोटही भरलेले राहते आणि महिलांना काम करण्यासाठी पुरेेसी उर्जा मिळते. दह्याच्या वापरामुळे आपल्याला केवळ पोषकद्रव्ये मिळत नाहीत तर पोटाचे आरोग्यही चांगले राहते. दह्याच्या नियमित सेवन इम्युनिटी बुस्ट करते.

सफरचंद- सफरचंद सर्व वयोगटातील लोकांना नियमितपणे खाण्याची शिफारस केली जाते, परंतु वाढत्या वयानुसार, मेटाबॉलिज्म कमी करण्यासाठी हे खूप महत्वाचे आहे. हे चरबी शोषून घेण्याची शरीराची क्षमता वाढवते. हे खाल्ल्याने पोट बर्‍याच वेळेस पोट भरत राहतं आणि वजन वाढत नाही. तसेच असे मानले जाते की सफरचंद सेवन हृदयाच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे.

गाजर – हिवाळ्यात गाजर सहज मिळते. हे व्हिटॅमिन ए मध्ये समृद्ध आहे आणि आपल्या त्वचेला चांगले आरोग्य प्रदान करते. हे आपल्या दृष्टीक्षेपासाठी देखील फायदेशीर आहे. गाजर खाल्ल्यानेही चेहर्‍यावर डाग, नखे-मुरुम इत्यादी नस्ट करते.

अंडी – अंड्यात व्हिटॅमिन डी आणि लोहाचे प्रमाण जास्त असते. मेनोपॉजनंतर स्त्रियांमध्ये हृदयरोग आणि लठ्ठपणाचा धोका वाढतो. अशा महिलांसाठी फैट आणि प्रोटीन युक्त अंडी योग्य मानली जातात. त्यात कार्बोहायड्रेट आणि साखर देखील नाममात्र असते.

Enews Marathi वरील लेखाची पुष्टी करत नाही, अमलात आणण्या पूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.