पुरुषांमध्ये येणारा कमजोरपणा या गोष्टी आहारात आणल्याने होईल नाहीसा!!

तणावातून मुक्त कसे व्हावे: जास्त ताण घेतल्यास हृदयरोग आणि मधुमेह सारख्या बर्‍याच रोगांचा धोकाही वाढतो.ताण टाळण्यासाठी अन्न: जागतिक साथीच्या कोरोना विषाणूंमधील लोकांमध्ये तणाव आणि चिंता जास्त आहे. एका संशोधनानुसार ताणतणावा पीडित लोकांमध्ये 74 टक्के वाढ झाली आहे तर अस्वस्थ रूग्णांमध्ये 88 टक्के. थेरेपिस्टच्या मते, कोविड -19 च्या प्रक्षेपणानंतर 55 टक्के नवीन लोकाला प्रथमच कंसल्ट केलं.

गेल्या 9 महिन्यांत लोकांमध्ये तणाव आणि चिंताग्रस्त समस्या वाढल्या आहेत. मानसिक आरोग्य तज्ञांच्या मते, दीर्घकाळापर्यंत ताणतणावात असणाऱ्या लोकांना सामान्य लोकांपेक्षा ब्रे’न स्ट्रो’कचा धोका जास्त असतो. एवढेच नव्हे तर जास्त ताण घेतल्यास हृदयरोग आणि मधुमेहासारख्या बर्‍याच रोगांचा धोकाही वाढतो. अशा परिस्थितीत काही खाद्यपदार्थांच्या सेवनाने या समस्येचे निदान करणे शक्य आहे –

संपूर्ण दिवसाचा आहार काय असावा: सकाळच्या नाश्त्यात फळ, सोयाबीन आणि शेंगदाणे समाविष्ट असावं. दुपारी हिरव्या पालेभाज्या खा. झोपायच्या किमान 3 तास आधी रात्रीचे जेवण घ्या आणि आपली औषधे वेळेवर घ्या.

ही आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती फायदेशीर आहेः आयुर्वेदात शतावरीचा वापर तणावाच्या पातळीवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी केला जातो. या वनस्पतीच्या मुळांना आयुर्वेदात अमृताचा दर्जा देण्यात आला आहे. हे बर्‍याच ठिकाणी वेगवेगळ्या नावांनी ओळखले जाते. ही वनस्पती सातवारी, सातवर, सातमुली, शतमुली, सरनाई इत्यादी नावाने लोकप्रिय आहे.

फायबरस समृद्ध आहार: ओटचे जाडे भरडे पीठ, ओट्स, सफरचंद आणि केशरीसारखे पदार्थ फायबरमध्ये समृद्ध असतात. आरोग्य तज्ञांच्या मते, शरीरात फायबरचा पुरवठा करणे खूप महत्वाचे आहे. जेव्हा फायबरची मात्रा शरीरात पोहोचते तेव्हा लोकांना पोटातील समस्या विशेषत: कब्ज मुक्त होते. शरीराचे पाचक आणि मानसिक आरोग्य एकमेकांशी जोडलेले असते. अशाप्रकारे, पचन तंत्र मजबूत बनविणार्‍या पदार्थांचा समावेश करा जेणेकरुन लोक मानसिक आणि भावनिकदृष्ट्या निरोगी देखील राहू शकतील.

हर्बल चहा फायदेशीर ठरेल: मानसिक आरोग्य सुधारण्यासाठी विशिष्ट प्रकारच्या चहाचे सेवन करणे देखील फायदेशीर आहे. चहा तणाव कमी करण्यात आणि चांगली झोप घेण्यास देखील प्रभावी मानले जाते. मोरिंगा चहा किंवा हिबिस्कस म्हणजेच गुळाच्या फुलापासून बनवलेले चहा तणाव आणि नै’रा’श्य कमी करण्यातही फायदेशीर आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.