हिवाळ्यात खारीक खाल्याने होतात हे जबरदस्त फायदे!!

खारका शरीरातील खराब को-ले’स्ट्रॉलची पातळी कमी करते. हे खाल्ल्यामुळे आपल्याला पोट पूर्ण भरल्या सारखं वाटत, यामुळे आपल्याला जास्त खाणे टाळण्यास मदत होते. हिवाळ्यातील आरोग्यासाठी सल्ले: प्रत्येक हंगामात त्याचे फायदे आणि तोटे असतात. बदलत्या हंगामात लोकांंचे खाद्य देखील बदलते. वर्ष 2020 काही दिवसात संपत आहे. यावर्षी जागतिक (साथीचा रोग) कोरोना विषाणूचा प्रादुर्भाव झाल्याने लोक त्यांच्या आरोग्याबाबत खूप सावध झाले आहेत. अशा परिस्थितीत हिवाळ्याच्या हंगामात अन्न आणि पेयाशी संबंधित लोकांची जागरूकता वाढवणे आवश्यक आहे.

डॉक्टरांचा असा विश्वास आहे की निरोगी राहण्यासाठीही लोक डाइट वर असले पाहिजेत. हिवाळ्यात खारका खाणे फायद्याचे आहे. तज्ज्ञ आरोग्याच्या फायद्यामुळे खारकाला हिवाळ्या चा मेवा म्हणून संबोधतात. चला हिवाळ्यात खारका खाण्याचे फायदे जाणून घेऊया –

प्रतिकारशक्ती वाढवते: खारका हिवाळ्यातील महत्त्वपूर्ण आहार मानला जातो. हे जीवनसत्त्वे, खनिजे, प्रथिने फायबर आणि पो’टॅशियम समृद्ध आहे.नियमितपणे खारका खाल्ल्याने लोकांची प्रतिकारशक्ती मजबूत होते. डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार एक ग्लास दुधात 5 ते 6 खारकाबरोबर 5 काळी मिरी, 1 विलयची आणि एक चमचे तुप घालावे. रात्री झोपायच्या आधी ते खाल्ल्यास सर्दी-थंडीचा त्रास लवकर सुटतो.

ताण कमी होईल: कोविड 19 आणि लॉकडाऊन दरम्यानच्या भारतीयांमध्ये तणावात वाढ झाली आहे. खारका ताण कमी करण्यास मदत करतात. खारकामध्ये बी 1, बी 2, बी 3 आणि बी 5 जीवनसत्त्वे असतात. तसेच, जीवनसत्त्वे ए 1 आणि सी देखील आढळतात, हे सर्व घटक लोकांना तणावमुक्त राहण्यास मदत करतात.

रक्तदाब नियंत्रित राहीलः खारका पो’टॅशियमचा उत्कृष्ट स्रो’त मानला जातो. हे पौ’ष्टिक र’क्तदा’ब नियंत्रित करण्यासाठी प्रभावी आहे. त्याच वेळी, ल’ठ्ठपणाशी झुं’ज देणार्‍या लोकांना उच्च बीपीचा धोका असतो, दररोज खजूर खाल्याने वजन वाढवता येते. यामुळे बीपीची लक्षणे कमी होण्यास मदत होते.

मधुमेहाचा धोका कमी करते: २०११ च्या अभ्यासानुसार, मधुमेहाच्या रुग्णांनी कमी ग्ला’इसेमिक इं’डेक्स असलेल्या खाद्यपदार्थांना महत्त्व दिले पाहिजे. खरकाचे ग्ला’इसेमिक इं’डेक्स देखील कमी आहे. तज्ञांच्या मते म धुमेहाचे रुग्ण 1-3 खरका खाऊ शकतात.

कॉ’न्स्टिपेशन दूर होईल: फायबर समृद्ध खरका खाल्ल्यास कॉ’न्स्टिपेशन दूर होते. इतकेच नाही तर खरका शरीरातील खराब को’लेस्टेरॉलची पातळी देखील कमी करते. हे खाल्ल्यामुळे आपल्याला पोट पूर्ण भरल्या सारखं वाटत, , हे आपल्याला ओव’रई:टिंग पासून वाचवते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.