सिमेंटच्या पाईपमध्ये राहून हा कलाकार बनला प्रसिद्ध बॉलिवूड अभिनेता,जाणून घ्या या अभिनेत्याचा संघर्ष!!

‘सगळ शहर मला सिंहाच्या नावाने ओळखतात….’ या डायलॉग चा उल्लेख होताच अभिनेता अजित खानची प्रतिमा डोळ्यांसमोर येते जी त्याने आपल्या पाच दशक कारकीर्दीत तयार केली. अजित हिंदी सिनेमाचा व्हाईट कॉलर खलनायक होता जो नायकावरही वर्चस्व गाजवत असे.त्याची बोलण्याची शैली अनोखी होती. जेव्हा तो पडद्याकडे पहात असे, तो फक्त चमत्कार होत असे. 22 ऑक्टोबर 1998 रोजी त्याचे निधन झाले.

अजित खानचा जन्म 27 जानेवारी 1922 रोजी हैदराबादच्या गोलकुंडा येथे झाला होता. त्याच्या बालपणीचे नाव हमीद अली खान होते. त्याचे वडील बशीर अली खान यांनी हैदराबादमध्ये निजाम सैन्यात काम केले आहे, त्याला एक छोटा भाऊ वहीद अली खान आणि दोन बहिणी आहेत, अजित यांनी सुरुवातीचे शिक्षण वारंगल जिल्ह्यातील शासकीय कनिष्ठ महाविद्यालयातून केले आहे.

अजितसाहेबांना लहानपणापासूनच अभिनयाची आवड होती. हा छंद इतका वाढला की त्याने आपली पुस्तके विकली आणि घरुन पळून मुंबईत आले. पण इथे अजितच्या स्वप्नांपेक्षा जग पूर्णपणे वेगळं होतं.तो येथे सिमेंटच्या पाईपमध्ये राहत होता.त्याने गुंडांशी लढुन बरेच दिवस घालवले होते.

हळूहळू त्याला चित्रपटांमध्ये छोट्या छोट्या भूमिका मिळू लागल्या.1946 मध्ये त्याला एक नायक म्हणून चित्रपट मिळाला ज्याला ‘शाह-ए- मिस्र’ असे नाव देण्यात आले. आपल्या अभिनयामुळे अजितने यशाकडे वाटचाल सुरू केली. नास्तिक, पतंगा, बारादरी, ढोलक, झिड, सरकार, तरंग, मोती महल, सम्राट,अशा चित्रपटांमध्ये त्यानी नायक म्हणून काम केले.त्या काळात अजितने जवळपास प्रत्येक अभिनेत्रीसोबत काम केले.

1966 मध्ये जेव्हा राजेंद्र कुमार च्या सांगण्यावरून टी. प्रकाशराव यांच्या ‘सूरज’ चित्रपटात खलनायकाची भूमिका सुरू केली तेव्हा वाढत्या वयानुसार, अजित हीरोच्या युगाच्या अंतिम टप्प्यावर होता. येथून त्याने पुन्हा एकदा यशाच्या पायर्‍या चढण्यास सुरवात केली. 1973 हे वर्ष त्याच्या कारकीर्दीतील एक महत्त्वाचा टप्पा ठरला. त्याच वर्षी त्याच्या जंजीर, यादों की बरात, समझौता, कहानी किस्मत की आणि जुग्नू या चित्रपटांनी बॉक्स ऑफिसवर यशाचे नवे विक्रम नोंदवले.

त्याने आपल्या व्यक्तिरेखेचे चित्रपटात जसे चित्रीकरण केलेले आहे,ते अप्रतिम होते. नायकाला घाबरवण्यासाठी त्याने डोळे कधी वर काढले नाहीत किंवा जोरदार ओरडायचा प्रयत्न केला असे नाही,यावर विश्वास ठेवणे देखील कठीण आहे.त्याचा आवाज आणि बोलण्याची पद्धत इतकी शक्तिशाली होती की प्रेक्षकांना हादरा बसेल. आपल्या कारकीर्दीत त्यानी सुमारे 200 चित्रपटांत काम केले.बॉलिवूडमधील त्याचे योगदान कधीच विसरता येणार नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published.